ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำ ไฮไลท์ สำรับคนที่ทำสีกระป๋องนะครับ  (อ่าน 16464 ครั้ง)

ออฟไลน์ keunser

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 10
เอาละครับมาวันนี้ผมยินดีจะนำเสนอ วิธีทำไฮไลท์ด้วยขี้ดินสอ

หลังจากที่ปล่อยงานตัวนี้ออกมา  :iconwish: :iconwish: :iconwish:

หลายคนก็สงสัยว่าทำกันอย่างไร ผมก็เลยจะมาบอก :iconwink:

อุปกรณ์
1. เคลียด้าน ของอะไรก็ได้แล้วแต่ชอบ
2. ดินสอ แนะนำ HB หรือ 2B
3. กระดาษทราย วิจัยมาแล้ว 800 1000 ดีที่สุด เพราะจะได้ผงทีะเอียด
4. คัดต้อนบัด ยี่ห้อ แล้วแต่ชอบ
ปล. วิธีนี้ใช้ได้ทั้งโมที่คิดจะทำสี หรือ ไม่คิดจะทำสี แล้วอยากมีไฮไลท์นะครับ

มาเริ่มทำกันเลยนะครับ ชิ้นงานทดลอง เศษแขน Duel ที่แถมมากัน MG Strike ทุกตัว  :iconfreak: :iconfreak:

วิธีทำ

1. เอาชิ้นงานที่ทำสีแล้วหรือไม่ได้ทำ ไปพ่นเคลียด้าน รอให้แห้งก่อน

2. เอาดินสอมาฝนกับกระดาษทรายแล้วเอาคัดต้อนบัดจิ้ม

3. นำชิ้นงานที่แห้งแล้วมา ทาตามขอบตามสันมุมที่อยากทำไฮไลท์

.

4. เอาเคลียที่ชอบมาปิดงานเลยครับ :iconlol: :iconlol:

เสริมสำหรับคนทำสี ที่จะตัดเส้นแล้วดีคอลขะครับ ควรพ่นเคลียมันทับก่อบตัดเส้นละดีคอล แล้วปิดเคลียที่ชอบ

วิธีโกง ถ้าสีที่ซื้อมา มันเป็นสีด้าน ก็ไม่ต้องพ่นเคลียด้านทับนะครับเดวสีมันหนา :iconfreak: :iconfreak:

ปล. 1. ระหว่างการทำควรเช็ดมือบ่อยๆนะครับ เพราะขี้ดินสออาจจะติดมือ ทำให้เกิดรอยนิ้วมือที่ชิ้นงานได้
      2. ถ้าเกิดเหตุการที่หล่าวมาข้างต้น ให้รวบรวมสติ อย่าเอายางลบมาลบเด็ดขาดเพราะยิ่งลบยิ่งดำ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร
      3. เมื่อได้สติแล้วหาคัดตอนบัดที่สะอาดมาเช็ดออกไป(ความจริงมันไม่ออกหรอก แต่เป็นการเช็ดให้รอยนิ้วมือหาย)
      4. ระวังไว้เป็นดีที่สุด
      5. สุดท้ายมันก็อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลอยู่ดี อาจจะชอบเลอะน้อยหรือเลอะมาก ก็ตามแต่  :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2014, 11:58:10 PM โดย keunser »

ออฟไลน์ Pondering

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
Re: วิธีทำ ไฮไลท์ สำรับคนที่ทำสีกระป๋องนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 12:13:44 AM »
ขอบคุณมากครับ! :iconwish:

ออฟไลน์ Papawee

• *
  • Like: 11
Re: วิธีทำ ไฮไลท์ สำรับคนที่ทำสีกระป๋องนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 07:23:15 AM »
สุดยอดมๅกคับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 10:22:02 AM »
ทั้งเหมือนทั้งละเอียดเลย ขอบคุณสำหรับเทคนิคเมพๆ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:21:21 AM »
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ nattaponbank

• **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 08:26:19 AM »
เคลียร์ถ้าเป็นกึ่งเงากึ่งด้านได้ไหมครับ :iconpale:

ออฟไลน์ deathlove

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 10:56:14 AM »
รบกวนสอบถาม
ข้อ4.เคลียร์ที่ชอบ เป็นตัวเดียวกับข้อ1. หรือป่าวครับ
หรือถ้าแนะนำควรเป็นยี่ห้อไรแจ่มๆครับ
ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 09:10:55 PM »
เคลียร์ถ้าเป็นกึ่งเงากึ่งด้านได้ไหมครับ :iconpale:

ถ้าให้ปิดได้ครับ แต่ในขั้นตอนการทำควรเป็นเคลียด้าน

รบกวนสอบถาม
ข้อ4.เคลียร์ที่ชอบ เป็นตัวเดียวกับข้อ1. หรือป่าวครับ
หรือถ้าแนะนำควรเป็นยี่ห้อไรแจ่มๆครับ
ขอบคุณครับ

ที่ผมใช้ใน How to เป็นตัวเดียวกันครับ และที่บอกว่าเป็นเคลียที่ชอบนี่คือ ถ้าชอบมันก็ปิดด้วยเคลียมัน ข้อ4จะไม่เหมือนข้อ1ก็ได้ครับ
แต่เรื่องยี่ห้อนี่ Bosny ที่ผมใช้ก็โอเคนะครับ เพราะผมเคยลองใช้เลย์แลนด์แล้วมันขึ้นฝ้า แต่ถ้าเงินถึงแนะนำทามิยา

ออฟไลน์ chalermchai

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 06:59:58 PM »
ถามต่อนิดนะครับ
ผมเคยพ่นสีขาวด้านแบบกระป๋อง
แล้วพ่นเคลียร์ด้านตามไป (จำยี่ห้อไม่ได้แล้ว) ตอนปิดงาน
.....2-3ปีให้หลัง
ปรากฎว่าสีขาวที่พ่นเคลียทับไปมันเหลืองอ่ะครับ
ส่วนอีกตัวที่พ่นขาวด้าน แล้วไม่พ่นทับ สียังคงปกติอยู่
ไม่ทราบมีวิธีแนะนำ วิธีใช้เคลียด้านแบบกระป๋องไม่ให้มันเหลืองไหมครับ
หรือผมพ่นไม่ดีเองหว่า..... :icondizzy:

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 11:31:38 PM »
แล้วพ่นเคลียร์ด้านตามไป (จำยี่ห้อไม่ได้แล้ว) ตอนปิดงาน
ปรากฎว่าสีขาวที่พ่นเคลียทับไปมันเหลืองอ่ะครับ
ส่วนอีกตัวที่พ่นขาวด้าน แล้วไม่พ่นทับ สียังคงปกติอยู่
ไม่ทราบมีวิธีแนะนำ วิธีใช้เคลียด้านแบบกระป๋องไม่ให้มันเหลืองไหมครับ
หรือผมพ่นไม่ดีเองหว่า..... :icondizzy:

อันนี้ผมไม่รู้สิครับ  ผมเพิ่งหัดทำสีเอง  ถรอผู้รู้มาตอบดีกว่า

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 11:46:27 PM »

เป็นที่ตัวสีเครียร์ครับ.....  ผมใช้สีเครียร์ด้านเลย์แลนน์กรอกใส่แอร์บรัชพ่น ก็เป็นเหมือนกัน 
ถ้าเป็นไม่มาก เอาแอลกอฮลเช็ดออกได้อยู่ครับ แต่ระวังด้วยเช็ดออกมากๆสีมันจะร่อน
แต่ถ้าเป้นหนักมากทำใจครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ chalermchai

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 12:51:22 PM »
อ้อ..เป็นเพราะยี่ห้อเคลียร์นี่เอง
ขอบคุณมากครับ

งั้นขอช่วยแนะนำ เคลียร์กระป๋องที่พ่นแล้วไม่เหลืองหน่อยครับ
ว่ายี่ห้อไหนดีครับ bosny ที่ จขกท. ใช้นี่โอเคไหมครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 02:33:07 PM »
เป็นการทำไฮไลท์ที่ฉลาดมากจิงๆ

การพ่นปิดงานด้วยเคลียร์ทำให้น้ำหนักกลมกลืนกันมากขึ้นไปอีก

สีไม่โดด เยี่ยมเรย

น่าเอาไปทำงานเเนวมิลิทารี่ ท่าจะเเจ่ม .. :iconsmile:

ออฟไลน์ kenghot

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 10:28:01 AM »
สวยงามมากครับ

ถ้าผมใช้สี  mr. color กับ ตัดเส้นด้วย gundam marker สามารถใช้ เคลียด้าน ยี่ห้อเดียวกับของคุณได้ไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 04:25:59 AM »
สวยงามมากครับ

ถ้าผมใช้สี  mr. color กับ ตัดเส้นด้วย gundam marker สามารถใช้ เคลียด้าน ยี่ห้อเดียวกับของคุณได้ไหมครับ

ถ้าถามว่าใช้เคลียใช้ได้ไหม ผมว่าได้ครับ แต่ผมไม่รู้ว่า มันจะมีผลอะไรกับ gundam marker รึปล่าว ผมก็ไม่รู้
เพราะเคยเห็น คนที่ใช้ปากกาตัดเส้น แล้วพ่นเคลีย สีของปากกามันละลายอ่ะครับ แต่ผมก็ไม่เคยลอง
เพราะเวลาผมทำสี ผมหยอดร่องตลอดเลย เพราะมันง่ายกว่า ใช้ปากกา