ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง การเอาสีกระป๋อง มาใส่แอร์บรัชพ่นครับ  (อ่าน 4070 ครั้ง)

ออฟไลน์ noparuj

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 30
ผมใช้ตะปู เจาะ เอาลมออกแล้ว กรอกใส่ขวด แต่ พอ เอามาเทใส่ แอร์บรัช พ่น รู้สึก สี เหนียวมากครับ ใช้ไม่ได้ พอผสม ทินเนอร์ ของ mr hobby เข้าไป ก้อดูเหมือนจะ ไม่work สอบถามผู้รู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • *
  • Like: 4
สียี่ห้อไหนครับ?? ขอรายเอียดหน่อย
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

สี อะครีลิค ยี่ห้อ red fox สีดำ ครับ

ออฟไลน์ lekblackcrow

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ฝากถามเพิ่มด้วยครับ
ใช้ยี่ห้อไหนดีครับที่ไม่เหนียว ขอโทษ จ.ข.ก ด้วยครับ

ออฟไลน์ Kama

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
ผมใช้สี สีkobeครับ
นักวาดการ์ตูน&นิยมโมเอะ
http://www.pixiv.net/member.php?id=5787262
https://twitter.com/MilkfactoryR

อย่าง kobe นี่ เอาออกมาต้องผสม อีกไหมครับ หรือพ่นได้เลย เห็นมีบางท่านบอกว่าผสมทินเนอร์ 1:1 แต่ก้อ ไม่ได้บอก ยี่ห้อ ของสี และชนิด ของมินเนอร์ที่ใช้ผสม

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • *
  • Like: 4
เคยใช้ Leyland กับ Kobe ครับ เอามาผสมทินเนอแมงมุมเพิ่มเข้าไปให้หายข้น พ่นออกมาสวยใช้ได้เลยครับ
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

• *
ทินเนอร์แมงมุมหน้าตาเป็นไงครับ

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
ถ้าแมงมุมหายากลอง toa เบอร์71ก็ใช้ได้ดีเหมือนกันครับ

• *
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

ออฟไลน์ ming01

• *
  • Like: 11
สีของ red fox ไม่น่าเอาพ่นโมนะ เนื้อสีมันหนา แถมกัดแรกอีก ไป โกเบ ไพแลค leyland TOT WIN อื่นๆ ที่ไม่ red fox อ่ะครับ
ผมก็เคยเป็น แต่ลองยี่ห้อมาหลายแล้วยังไม่เจอนอกจาก red fox นะครับ :iconsweat:

red fox ที่เจอ ปัญหาคือ สีดำเงา ครับ แต่สีอื่น พอใช้ได้ ส่วน win สีเหลือง กะ Layland สีดำด้าน นี่ ผม เอาออกจากกระป๋องมาก้อพ่นได้เลยแทบไม่ต้องผสม ทินเนอร์เพิ่มเลย เทใส่ขวดไว้ แต่เวลาใช้นี่ต้อง เขย่าๆ เยอะๆ สีมันนอนก้น