ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ความรู้เรื่องสีของ (Gaia) หน่อยครับ  (อ่าน 4546 ครั้ง)

ออฟไลน์ restoration

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
สอบถาม ความรู้เรื่องสีของ (Gaia) หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 01:09:35 PM »
พอดีว่า อยากซื้อสี (Gaia) มาทำสีโม หน่อยอ่าครับ แต่ไม่มีความรู้เรื่องสี ของ(Gaia) เลย

ใครพอมี ลิ้ง ที่ช่วยแนะนำความรู้เรื่อง สี (Gaia) บ้างมั้ยครับ เอามาแบ่งปันหน่อยครับ

เพราะผมงงกับ สีแต่ละแบบ ของ (Gaia) มากเลยครับ ไม่รู้ว่าแต่ละแบบ มีคุณสมบัติ อะไรบ้าง

Surfacer Evo
Basic Color
Metallic Color
Clear Color
Fluorescent Color
Pearl Color
Premium Series
Thinner Gaia Notes

(ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ)  :iconwish:

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: สอบถาม ความรู้เรื่องสีของ (Gaia) หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 03:17:12 PM »
http://www.gaianotes.com/products/gaia-color.html
กดกุเกิ้ลแปลไทยโลดครับ พอจะอ่านรู้เรื่องครับ

https://www.google.co.th/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=1&cad=rja&uact=8&ved=0CCAQFjAA&url=http%3A%2F%2Fwww.gaianotes.com%2Fproducts%2Fimg%2Fcatalog%2Fgaianotes_generalcatalog_201302.pdf&ei=kYbtVNv4GIzIuAT3uICoBQ&usg=AFQjCNFuy0cbIhbkKfinP0dMryJuYNu7hA&sig2=tskeyrUcA8c1L5LoUeP_PA&bvm=bv.86956481,d.c2E

แถมแคตตาล๊อคให้ search อากู๋มามีทุกอย่างที่ต้องการ

Surfacer Evo - สีรองพื้น
Basic Color - สีทั่วไปสูตรAcrylic
Metallic Color - สีเมทัลลิค
Clear Color - เคลียร์สี
Fluorescent Color -สีสะท้อนแสง
Pearl Color - สีมุก
Premium Series - สีสูตรพิเศษ(แพงพิเศษ - -")
Thinner Gaia Notes - ทินเนอร์ผสมสี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 03:26:36 PM โดย unn13 »

ออฟไลน์ SecondOrbit

• *
Re: สอบถาม ความรู้เรื่องสีของ (Gaia) หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 03:23:05 PM »
Surfacer Evo - เป็นชนิดที่เหมาะไว้ใช้รองพื้น เพื่อเช็คพื้นผิวก่อนทำสีจริงครับ

Basic Color - สีไว้พ่นธรรมดา เช่น Gloss red ,Gloss Blue ,Flat yellow ฯลฯ

Metallic Color - สีชนิดเมทัลลิก มีผงอลูมิเนียมผสมอยู่(มั้ง) คือเมื่อพ่นแล้วจะสะท้อนแสงเหมือนเหล็ก

Clear Color - สีใส แสงทะลุผ่านได้ ไว้พ่นพวกชิ้นตา(ชิ้นเคลียร์ใส) หรือทำแคนดี้โทน

Fluorescent Color - สีสะท้อนแสง UV ถ้าเอาแบล๊คไลท์จ่อจะเปล่งแสงออกมา

Pearl Color - สีผสมผงมุก เมื่อพ่นออกมาแล้วจะเป็นเงาๆ คล้ายผิวของไข่มุก

Premium Series - ไม่แน่ใจ แต่เห็นเขาว่ากันว่าแค่เป็น basic color ขวดใหญ่เฉยๆ

Thinner Gaia Notes - ทินเนอร์ที่ไว้ใช้เจือจางสีก่อนพ่น เคยเห็นว่ามีหลายแบบเลยด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 03:35:15 PM โดย SecondOrbit »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 03:42:49 PM »
ขอขอบคุณทุกท่านมากๆ เลยนะครับ ที่นำความรู้ และสาระดีๆ มาให้ผม ขอขอบคุณจิงๆ ครับ  :iconcry:

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 08:35:37 PM »
เพิ่มเติมนะ

Surfacer Evo - สีรองพื้นน่ะแหล่ะ ใช้พ่นปรับสีให้เท่ากันทั้งตัวก่อนพ่นสีจริง เช่นถ้าเราพ่นขาวทับแดงมันจะกลายเป้นสีชมพู สีพื้นมันมีผลกับเฉดสีที่เราพ่นทับด้วย เราเลยต้องพ่นปรับให้สีเท่ากันทั้งตัวก่อน ตัวสีมีหลายเฉดตามแต่สีที่เราจะพ่นต่อไป  เช่นจะพ่นสีแดง รองพื้นด้วยสีขาว สีจะออกมาสดกว่า

Premium Series - เป็นหัวเชื้อสีครับ คือเป็นสีเข้มของตัวนั้นๆ หลักๆคือเฉดสีที่เข้มมาก แต่ใช้พ่นจริงๆจะออกสีใสๆนะ  เอาจริงๆใช้ผสมสีธรรมดาให้เฉดมันดูสดขึ้นมากกว่า พ่นเพียวๆ มันจะออกเป็นสีเครียร์มากกว่า ยกเว้นพรีเมี่ยมสีมุข พ่นเพียวๆได้เลย

EX Color - สีขวดใหญ่ ราคาคุ้ม แค่นั้นแหล่ะ

Thinner Gaia Notes - ทินเนอร์ มีหลายเฉด  เช่น แบบปรกติจะมีฟาสีฟ้า แบบฟาสีทองสำหรับผสมสีเมตาริก ให้เงางามยิ่งขึ้น แบบสีออกชมพูเป็นแบบแห้งช้า สำหรับสายแอร์บรัชที่ต้องการแห้งช้าๆเพื่อให้สีออกมาเงา

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 09:59:44 PM »
ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับความรู้ดีๆ ^^'  :iconlove:
เพิ่มเติมนะ

Surfacer Evo - สีรองพื้นน่ะแหล่ะ ใช้พ่นปรับสีให้เท่ากันทั้งตัวก่อนพ่นสีจริง เช่นถ้าเราพ่นขาวทับแดงมันจะกลายเป้นสีชมพู สีพื้นมันมีผลกับเฉดสีที่เราพ่นทับด้วย เราเลยต้องพ่นปรับให้สีเท่ากันทั้งตัวก่อน ตัวสีมีหลายเฉดตามแต่สีที่เราจะพ่นต่อไป  เช่นจะพ่นสีแดง รองพื้นด้วยสีขาว สีจะออกมาสดกว่า

Premium Series - เป็นหัวเชื้อสีครับ คือเป็นสีเข้มของตัวนั้นๆ หลักๆคือเฉดสีที่เข้มมาก แต่ใช้พ่นจริงๆจะออกสีใสๆนะ  เอาจริงๆใช้ผสมสีธรรมดาให้เฉดมันดูสดขึ้นมากกว่า พ่นเพียวๆ มันจะออกเป็นสีเครียร์มากกว่า ยกเว้นพรีเมี่ยมสีมุข พ่นเพียวๆได้เลย

EX Color - สีขวดใหญ่ ราคาคุ้ม แค่นั้นแหล่ะ

Thinner Gaia Notes - ทินเนอร์ มีหลายเฉด  เช่น แบบปรกติจะมีฟาสีฟ้า แบบฟาสีทองสำหรับผสมสีเมตาริก ให้เงางามยิ่งขึ้น แบบสีออกชมพูเป็นแบบแห้งช้า สำหรับสายแอร์บรัชที่ต้องการแห้งช้าๆเพื่อให้สีออกมาเงา