ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการใช้สีครับ(พู่กัน)  (อ่าน 2350 ครั้ง)

ออฟไลน์ thebom444

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเรื่องการใช้สีครับ(พู่กัน)
« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 05:27:10 PM »
คืออยากถามว่าเราสามารถใช้สีอื่นได้ไหมนอกจากของ Tamiya Mr.color Gaia ครับ
 :iconwish: :iconwish:  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: สอบถามเรื่องการใช้สีครับ(พู่กัน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 06:25:53 PM »
ทาพู่กัน ถ้าคนเล่นสายกันดั้มจะนิยม mr.color+retarder mild

แต่ถ้าแนว paint ฟิกเกอร์มิลิทารี่จะใช้สีอคริลิคของเมืองนอกเช่น Vallejo หรือ AK หรือ Citadel หรือ Andrea +น้ำ

นอกจากนี้ถ้าพ่นรองพื้นสักหน่อย เช่นพ่นขาวด้าน สีอคริลิคสูตรน้ำส่วนใหญ่ก็สามารถนำมาเพ้นท์ได้ครับ แต่อาจไม่เรียบเท่าสียี่ห้อดีๆ เช่น สีอคริลิคหลอดร้านเครื่องเขียน winsor&newton , Liquitex ก็ผสมน้ำทาพู่กันได้หรือ จะยี่ห้อถูกหน่อยอย่าง ST ก็พอไหว

สำหรัยสีอคริลิค Tamiya ผมเคยลองผสมน้ำทาพู่กันมันจะตกตะกอนนิดหน่อย เลยไม่ค่อยชอบทา ปกติจะนำมาพ่น airbrush มากกว่า แต่ถ้าทาพู่กันก็พอได้โดยผสม X20A แล้วเติม retarder ลงไปนิดหน่อย (retarder ของสีอคริลิคโดยตรงก็มีขาย แต่จะใช้ retarder mild ก็ใช้ได้เช่นกัน)

นอกจากนี้ยังมีสี enamel ก็ทาพลาสติกได้ครับ แต่ไม่ค่อยมีใครนิยมเพราะแห้งช้ามาก และก็ไม่ได้เรียบกว่าสีอื่นๆด้วย แล้วยังต้องคอยระวัง X20 ทำให้พลาติกแตกอีกต่างหาก