ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาชิ้นส่วนโม SD Sinanju หน่อยครับ + เรื่อง แอร์บรัช กับ ปั๊มลม  (อ่าน 4576 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jabavox

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -11

ผมมี BB SD Sinanju อยู่ต่อดิบแปะสติ๊กเกอร์ตามปกติ  แต่ตอนแป๊ะสติ๊กเกอร์ผมทำสติ๊กเกอร์ส่วนอกและโล่เสียหาย (เนื่องจากติดไม่สวยเลยแกะออกมา
ใหม่แล้วมันขาดเสียหาย)  :icondisapp:  เลยดึงส่วนแขนออกด้วยให้มันเหมือน ๆ กัน  ถ้าผมจะแกะสติ๊กเกอร์ส่วนที่เหลือที่เป็นสีดำทอง  ออกให้หมด
แล้วทำสีเฉพาะตรงนั้น  ควรใช้วิธีไหนดี  ขอถามเป็นข้อ ๆ นะครับ  ปล.  ถ้าหากไม่แนะนำข้อ 1 สีกระป๋อง  ข้ามไปข้อ 2 สีทาพู่กันได้เลยครับ   :iconwish:

1.1  พ่นสีกระป๋อง  ใช้กระดาษกาวติดตัดบังส่วนที่เป็นสีดำ  แล้วพ่นสีกระป๋องสีทองลงจะดีไหมครับ   :iconsmile:
     1.2  สีกระป๋องที่ใช้พ่นควรเป็นสียี่ห้ออะไรดี  รหัสอะไร  (งบน้อยเพราะน้ำท่วมและแถวบ้านมีขายแต่ KOBE , Leyland)
     1.3  ที่บ้านมีสีกระป๋องรองพื้นพลาสติกของ KOBE สีเทา  ควรจะพ่นรองพื้นก่อนพ่นสีทอง  หรือป่าวครับ
     1.4  แนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
     2.1   สีทาพู่กัน  ต้องใช้อะไรบ้าง  บอกส่วนผสมก็จะดีมากเลยครับ  สีทองนะครับ  แนะนำเพิ่มเติมด้วยก็ดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ tomtomyo

• **
  • Like: 0
Re: ขอปรึกษาชิ้นส่วนโม SD Sinanju หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 11:42:39 AM »
กันจุดที่เป็นสีแดงแล้วพ่นสีทองสูตรแลคเกอร์แล้วเอาสีดำอีนาเมลทาทับไปเลยครับ (ที่นิยมของทามิย่า มีทั้งเงาและด้าน) จากนั้นเอาน้ำมันรอนสัน เช็ดจุดที่เป็นสีทองที่เราเอาสีดำทาทับโดยเหลือจุดที่เป็นที่สีดำไว้ ลองค้นๆใรเวปดูน่ะครับมีหลายวิธีอยู่ที่เพื่อนในเวปเราทำลายสีทองของชินันจูหรือเสิร์ชในกูเกิ้ลก็มีน่ะครับ

• **
Re: ขอปรึกษาชิ้นส่วนโม SD Sinanju หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:57:45 PM »
ขอถามเพิ่มเติมนะครับ (มือใหม่อยากทำสีแต่เริ่มตั้งแต่ 0) :iconpunch:
1.สีทองสูตรแลคเกอร์นี่สีกระป๋องใช่ไหมครับ  ยี่ห้อไรหรอครับ  (ใช้ของ Leyland แทนได้ไหมครับ)
2.สีดำอีนาเมลทาทับ  นี่คืองานทาสีผู่กันใช่ไหมครับ  แล้วต้องผสมกับอะไรบ้างหรอครับ
3.น้ำมันรอนสัน  นี่ที่หาซื้อได้ทั่วไปใช่ไหมครับ  เวลาเช็ดออกใช้คอลตอลบัตได้ไหมครับ
4.พอจะแนะนำซื้อสีกระป๋องและสีดำอีนาเมลได้ที่ไหนบ้างครับ  (ผมอยู่บางกรวย)
สุดท้ายนี้ขอขอบคุณมากครับ   :iconwinks:

• **
เรื่อง แอร์บรัช กับ ปั๊มลม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 03:14:21 PM »
ที่บ้านทำโรงกลึงมีปั๊มลม 2 สูบ ยี่ห้อ WINNER อยู่ 1 ตัว  อยากทราบว่าถ้าผมซื้อแอร์บรัชมา  จะใช้ร่วมกับปั๊มลมของผมได้ไหมครับ

2 สูบ มอเตอร์ 1/2 แรง  (แต่ในรูปนี่รุ่นใหม่นะครับของผมมันรุ่นเก่า 15 ปีได้แล้วมังครับ)
หรืออยู่ที่แรงดันลมด้วยอะงับผมงง

ออฟไลน์ underhiway

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
  • อยากเล่นแต่ทุนต่ำ
ตอบเรื่อง ปั้มลมนะครับ ใช้ได้ครับแต่ตอนซื้อแอร์บรัช แนะนำให้บอกทางร้านด้วยว่าเราใช้ตัวปั้มแบบไหนจะได้ซื้อสายลมถูกขนาด จะได้ไม่ต้องกลับมาซื้อหลายรอบ สู้ๆๆครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ maku008

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
เพิ่มเติมเรื่องปั๊ลมครับ
1.แอร์บรัช
2.สาย(เป็นไปได้ซื้อร้านเดียวกับแอร์บรัชลองต่อดูเลยครับ)
3.ตัวปรับแรงดันลมกับกรองไอนำ้(เป็นไปได้น่าจะมี)
นอกนั้นลุยเลยครับลุยๆๆๆๆๆๆ :iconvsign:(ทุกครั้งที่เลิกใช้ล้างให้สะอาดนะครับอย่าทิ้งคาไว้)
คุณากร ศรีวรรณะ  ร้านข้าวแกงคาเฟ่ 127/9  สุขุมวิท79  แขวงพระโขนงเหนือ  เขตวัฒนา  กรุงเทพมหานคร  10260
Mobile : 0859123393