ผู้เขียน หัวข้อ: มันน่าสงสัยเป็นยิ่งนัก **การพ่นสีกลางวัน VS กลางคืน ในสถานที่เดียวกัน** (ความชื้นต่างกัน)  (อ่าน 25370 ครั้ง)

ออฟไลน์ slapyoss

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 20
การพ่นสีกระป๋องทั่วไป โดยเฉพาะผู้ที่ใช้สีตลาดราคาถูกเช่น Layland Kobe Win จะอะไรก็ว่าไป โดยเฉพาะอย่างยิ่งบางท่าน

ไม่มีเวลาว่างตอนกลางวันในการทำสีเลย ทำให้ต้องพ่นสีแต่ในตอนกลางคืน

ผมมีข้อสงสัยอย่างนึง ซึ่งอาจจะเป็นประโยชน์ต่อใครบางคน และมือใหม่หัดพ่นทั้งหลายรวมถึงตัวผมเองด้วย ก็เป็นมือใหม่ และคงต้องรบกวนผู้เชี่ยวชาญอธิบาย ข้อสงสัยของผมด้วยนะครับ

ขอเกริ่นคร่าวๆก่อนละกันครับ

กรณี การพ่นสีที่ระยะเดียว กันต่างเวลากัน สมมุติว่า ระยะที่ 1 ฟุตเท่ากัน

กลางวัน : แน่นอนว่าสีที่ได้จะเงางามกว่าและไม่ขึ้นเป็นฝ้า

กลางคืน : ขึ้นฝ้าแน่นอนตามที่ผมได้ลองมา โดยเฉพาะเครียด้านนี่ ชั๊ดดด ชัดด

สาเหตุที่เกิด : สีเมื่อพ่นออกไป (ในระยะ 1 ฟุตเท่ากัน)

กลางวัน : ความชื้นของอากาศน้อยมาก เป็นผลทำให้สีที่พ่นออกมา ไม่เกาะตัวกันเองในแต่ละเม็ดสี

กลางคืน : ความชื้นในการอากาศมาก และทำให้สี จาก 2 เม็ดรวม เป็น 1 หรือ จาก 4 เม็ดรวมเป็น 1 ก็ว่าไป แน่นอนว่าเม็ดใหญ่ขึ้นแน่ๆ

ข้อสงสัยของผมคือ

ถ้าลดระยะห่างของการพ่นสีในตอนกลางคืน หละครับ ??

เมื่อลดระยะห่าง เม็ดสีจะไม่ทันเกาะตัวกัน พูดง่ายๆว่า ยิ่งใกล้ ยิ่งเร็ว ยิ่งดี

ยิ่งใกล้ = ดังที่ได้กล่าวไป สีไม่ทันที่จะเกาะตัวกันเป็นก้อนใหญ่ พูดง่ายๆว่า ออกมาอย่างไง ก็เกาะไปอย่างนั้น รวมตัวกันไม่ทัน

ยิ่งเร็ว = แน่นอนว่าการพ่นสีใกล้ๆมันเยิ้มแน่ๆครับ การทำให้ความเร็วมากขึ้นมากๆ จะทำให้สีที่ได้ออกมาบาง (แต่บางทีพ่นหลายๆชิ้นนี่อย่างเมื่อย)

ยิ่งดี = คงไม่ต้องอธิบายครับ ประมาณว่าในกรณีการพ่นสีตอนกลางคืน ก็เปรียบได้ว่า "ไม่ฝ้า ไม่เม็ด"

ส่วนการตากสีในเมื่อที่พ่นตอนกลางคืนไม่มีแดดแน่นอน แนะนำว่าให้ตากในห้องแอร์ (รอกลิ่นหายก่อนนะไม่งั้นนอนไม่หลับ) ห้องแอร์จะเป็นสถานที่ที่ไม่มีความชื้นแน่นอนครับ (เหมือนกับเวลาตากผ้าแบบเร่งด่วน ดูดซับความชื้นได้ดี๊ดี) ขอบคุณข้อมูลจาก คุณ VmaxRED ครับผม

สรุป สำหรับตัวผมที่เข้าใจตอนนี้คือ

"การพ่นสีตอนกลางคืน ให้ได้ประสิทธิภาพมากที่สุด คือการพ่นสีในระยะ ใกล้และเร็ว"

สุดท้ายเป็นรูปที่ผมทำการพ่นตอนกลางคืน ระยะพ่นที่ 3 - 7 cm โดยประมาณแล้วแต่อารมณ์ ที่อากาศชื้นกำลังดี

ผมใช้สีของ Layland ซึ่งได้ข่าวมาว่าเม็ดเล็กสุด แต่ก็มีหลุดสะเก็ดมาบ้าง

(ทุกขึ้นตอนตั้งแต่การ รองสีพื้น จนถึง พ่นเคลียร์นั้น อากาศอย่างชื้นครับ)

รูปแรกเป็นการพ่นสีเทา ตามด้วยเคลียร์ด้าน

อันนี้จะเป็น สีดำ และ เคลียร์เงาครับ (จุดๆนั่นเป็นฝุ่นครับ มันห้ามยากเหลือเกินที่จะให้ไม่มีฝุ่นในที่โล่งถ้าส่องไฟถึงจะเห็น)

และสีนั้นผมแทบไม่รอมันแห้งเลย 1 ชิ้น 1 ที จบรีบพ่นรีบเก็บ ไม่งั้นยุงกัด 5555555

สรุปอีกนิดนะครับ ของการพ่นสีระยะใกล้ คงเป็นทางเลือกสุดท้ายของผู้ที่พ่นกลางคืน แต่ต้องการใช้สีราคาถูก

ข้อดี : เรียบ , ไม่ฝ้า
ข้อเสีย : 1. เมื่อมีสะเก็ดสีหลุดออกมาแน่นอนว่าโดนชิ้นงานแน่ๆเพราะใกล้ซะขนาดนั้น
           2. เมื่อยมากกกก
           3. ต้องฝึกความสัมพันธ์ระหว่าง ความเร็วและระยะครับไม่งั้นเละ ซึ่งผมเองก็ยังมั่วๆ 5555
เพิ่มเติม โดยคุณ RAYARZERO 4. อาจทำให้ทินเนอร์กัดพลาสติกได้ครับ

แน่นอนว่าข้อเสียค่อนข้างเยอะ เนื่องจากจะเรียกได้ว่า "มันอาจจะเป็นวิธีสุดท้ายที่ จะทำให้การพ่นสีตอนกลางคืน ออกมาดีที่สุด และ ไม่อยากลงทุนมาก" สำหรับชาวลูกทุ่งโมจีนโดยเฉพาะนั่นเอง

รบกวนวิจารณ์ด้วยครับ อาจจะเป็นประโยชน์สำหรับคนพ่นสีตอนกลางคืน เพราะไม่มีเวลากลางวันเล๊ยยยยยยย T^T

จากมือใหม่หัดพ่นสีราคาถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2013, 01:19:02 AM โดย slapyoss »

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
เพิ่มเติมนิดหน่อย

สิ่งที่ตามมาจากการพ่นสีกระป๋องตอนกลางคืน คืออาจจะทำให้ทินเนอร์กัดพลาสติกครับ   :iconpale:
แอร์บรัชยังหนีไม่พ้นเลยนะเออ :iconfreak: 
หลายๆคนต้องระวังข้อนี้ด้วยนะ 
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

• **
เพิ่มเติมนิดหน่อย

สิ่งที่ตามมาจากการพ่นสีกระป๋องตอนกลางคืน คืออาจจะทำให้ทินเนอร์กัดพลาสติกครับ   :iconpale:
แอร์บรัชยังหนีไม่พ้นเลยนะเออ :iconfreak: 
หลายๆคนต้องระวังข้อนี้ด้วยนะ

ครับผมขอบคุณมากครับ จะเพิ่มลงในข้อเสียนะครับ ว่าแต่เหตุผลที่ทำให้ทินเนอร์กัดคืออะไรหรือครับ รบกวนอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
พักไว้ข้างนอก15นาทีแล้วเอาเข้าห้องแอร์ครับช่วยได้ ผมรอกลิ่นเริ่มจางก็เอาเข้าห้องนอนพักไว้คืนนึงเลย พ่นหลัง2ทุ่มทุกวันเลย อย่าพ่นจนชุ่มเป็นพอ

ออฟไลน์ Raidmaz

• **
  • Like: 27
เก็บความรู้ผมพ่นกลางคืนตลอด แต่เสียดายผมต้องเปลี่ยนเป็นระบบ ทาเนื่องจาก ผู้ปกครอง บอกว่ากลิ่นมันเเรง :iconcryjoy:  ผมก็เลยทำแต่ในห้องนอน :iconfreak:  ตอนนี้ทาสีใกล้จะเส็รจแต่ยังไม่กล้าพ่นเคีลยร์เลยครับมีทั้งมันทั้งด้าน กลัวพัง  :iconpale:

• **
พักไว้ข้างนอก15นาทีแล้วเอาเข้าห้องแอร์ครับช่วยได้ ผมรอกลิ่นเริ่มจางก็เอาเข้าห้องนอนพักไว้คืนนึงเลย พ่นหลัง2ทุ่มทุกวันเลย อย่าพ่นจนชุ่มเป็นพอ

ครับผมขอบคุณมากครับ เรื่องห้องแอร์นี่ผมบังเอิญมากเลยที่พ่นเสร็จเอาเข้าห้องผม ซึ่งกลางคืนเปิดแอร์ตลอด เนื่องจากบ้านผมหมาแมวค่อนข้างเยอะต้องเอามาหลบ T^T

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เก็บความรู้ผมพ่นกลางคืนตลอด แต่เสียดายผมต้องเปลี่ยนเป็นระบบ ทาเนื่องจาก ผู้ปกครอง บอกว่ากลิ่นมันเเรง :iconcryjoy:  ผมก็เลยทำแต่ในห้องนอน :iconfreak:  ตอนนี้ทาสีใกล้จะเส็รจแต่ยังไม่กล้าพ่นเคีลยร์เลยครับมีทั้งมันทั้งด้าน กลัวพัง  :iconpale:

เรื่องพ่นเคลียร์จริงๆผมก็อยากทำตอนกลางวันนะ แต่กลับมาทีไร พระอาทิตย์อยู่ขอบฟ้าตลอดไม่ก็มืดเลย T^T

แต่พ่นใกล้ๆ เร็วๆ ช่วยได้เยอะครับเมื่อก่อนผมพ่น 1 ฟุต ฝ้าออกมาเป็นขี้กรากเลยครับ  :iconcryjoy:

และพยายามแยกชิ้นพ่นนะครับ อาจจะมีการ หดตัว เนื่องจากทินเนอร์นิดหน่อยจากการพ่นตอนกลางคืน ดังที่คุณ RAYARZERO กล่าวไว้

ผมเดาว่าจะเกิดขึ้นได้ง่าย กรณีกับชิ้นที่ประกอบกันอยู่ครับ และจะแตกได้

ในกรณีที่แยกชิ้นพ่นชัดเจน จะเกิดขึ้นได้ยากมากหรือปล่าว อันนี้ผมไม่แน่ใจ ไว้แตกเมื่อไหร่จะมาบอก  :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2013, 01:15:26 AM โดย slapyoss »

ออฟไลน์ Raidmaz

• **
  • Like: 27
ถามหน่อยครับเเล้วถ้าเกิดกลางวันเราพ่นใกล้ไวๆมากๆบ้างอ่ะครับ มันจะยิ่งเนียนไหม๊ครับ

• **
ถามหน่อยครับเเล้วถ้าเกิดกลางวันเราพ่นใกล้ไวๆมากๆบ้างอ่ะครับ มันจะยิ่งเนียนไหม๊ครับ

การพ่นตอนกลางวัน และกลางคืน ด้วยวิธีเดียวกัน

การพ่นตอนกลางวันแดดดีๆ อากาศแห้งๆ ย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ

พ่นกลางวันเร็วๆ ใกล้ๆ นี่แน่นอนว่าเรียบ และเงาวิ๊ง แน่นอนครับ แต่ต้องฝึกฝนหน่อยนะ

แต่จากที่ผมคาดการณ์คือ

ที่ระยะใกล้ๆ มากๆ การพ่นกลางวัน หรือกลางคืน จะไม่ค่อยต่างเนื่องจากสีแทบไม่ได้สัมผัสกับอากาศเลย

แต่ที่จะต่างคือ "ระยะเวลาแห้งของสีที่พ่นไปติดอยู่ที่ชิ้นงานแล้ว" ครับ

ความเรียบอาจจะเท่ากัน แต่ความเงานี่ ไม่แน่ใจนะครับรอผู้รู้ มาอธิบาย

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
ถ้าความชื้นเป็นปัจจัยของการรวมตัวของเม็ดสี

งั้นนอกจากระยะพ่นที่ใกล้กว่ามีผลให้สีไม่ทันรวมกัน

ก็มีอีกทางหรือเปล่าครับคือลดความชื้นในอากาศ ผมอาจจะคิดเวอร์ไปหน่อยนะครับ เหมือนขี่ช้างจับตั๊กแตน เพราะว่าการพ่นใกล้ต้องใช้ฝีมือมาก ถ้ามือไม่ไวและสม่ำเสมอ สีจะออกมาไม่สม่ำเสมอหรือเปล่าครับ(หนาบาง บ้างบาง)

ถ้าจะลดความชื้นเท่าที่คิดได้ก็คงเป็น การพ่นในห้องแอร์ (ความชื้นน้อย) หรือว่าใช้ไดรเป่าผมเป่าให้ชิ้นงานพออุ่น(นิดเดียว) เพื่อเพิ่มอุณหภูมิก็ถือเป็นการลดความชื้น ครับ...

ส่วนตัวผมใช้พู่กันเลยไม่ค่อยมีความรู้ทางพ่นเท่าไหร่ อาจจะมั่วไปหน่อยนะครับ แต่สิ่งที่คิดขึ้นได้ อาจจะมีประโยชน์ในการไปคิดต่อ(มั๊งครับ)
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

• **
ถ้าความชื้นเป็นปัจจัยของการรวมตัวของเม็ดสี

งั้นนอกจากระยะพ่นที่ใกล้กว่ามีผลให้สีไม่ทันรวมกัน

ก็มีอีกทางหรือเปล่าครับคือลดความชื้นในอากาศ ผมอาจจะคิดเวอร์ไปหน่อยนะครับ เหมือนขี่ช้างจับตั๊กแตน เพราะว่าการพ่นใกล้ต้องใช้ฝีมือมาก ถ้ามือไม่ไวและสม่ำเสมอ สีจะออกมาไม่สม่ำเสมอหรือเปล่าครับ(หนาบาง บ้างบาง)

ถ้าจะลดความชื้นเท่าที่คิดได้ก็คงเป็น การพ่นในห้องแอร์ (ความชื้นน้อย) หรือว่าใช้ไดรเป่าผมเป่าให้ชิ้นงานพออุ่น(นิดเดียว) เพื่อเพิ่มอุณหภูมิก็ถือเป็นการลดความชื้น ครับ...

ส่วนตัวผมใช้พู่กันเลยไม่ค่อยมีความรู้ทางพ่นเท่าไหร่ อาจจะมั่วไปหน่อยนะครับ แต่สิ่งที่คิดขึ้นได้ อาจจะมีประโยชน์ในการไปคิดต่อ(มั๊งครับ)

ผมเห็นด้วยกับเป่าชิ้นงานให้อุ่นๆนะครับ แต่เรื่องระยะ ในการพ่นตอนกลางคืนยังไงก็ต้องอาศัยระยะ อยู่ดีเพราะความชื้นจะจับตอนที่สีกำลังลอยตัวก่อนจะเข้าถึงชิ้นงาน นั่นเอง แต่เรื่องชิ้นงานอุ่นนั้นค่อนข้างน่าสนใจครับ

ส่วนเรื่องห้องแอร์นั้น ถ้าไม่ได้ใช้นอน และมีตัวระบายอากาศที่ดี ก็โอเคครับ แต่ปกติห้องแอร์บ้านทั่วไปคงเป็นห้องที่ค่อนข้างมีความสวยงามและมีสิ่งของประดับตกแต่งเยอะ คงไม่กล้าพ่นครับ 555

มีอีกความเหนนึงนะครับ ไว้ผมจะลองทำ จุดพ่นสีจำลอง ความร้อนในพื้นที่พ่นสีให้เปรียบเสมือนอยู่กลางแดด คิดๆดูแล้วทำไม่น่ายากครับ ลองศึกษาก่อน