ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปันหาเล็กๆน้อยๆสำหรับหัดพ่นสี (แก้ใหม่ละครับ)  (อ่าน 8924 ครั้ง)

ออฟไลน์ sumryibb

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
อยากรู่ว่าพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านเคยมีปันหาแบบผมใหม
   ฝึกพ่นใหม่ๆ ผสมสีอย่างเละเลย T__T รองพื้นกะทินเนอร์ผมยังผสมให้มันดีๆไม่ได้เลยใครพอมีไกด์ลายบ้างครับเรื่องอัตราส่วนขอบคุณครับ :iconcryout:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 12:14:19 PM โดย sumryibb »

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
Re: สอบถามปันหาเล็กๆน้อยๆสำหรับหัดพ่นสี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 03:29:03 PM »
1.การขัดโมนั้นต้องขัดทุกชิ้นหรือไม่

ตอบ, ไม่จำเป็นต้องขัดทุกชิ้นครับ โดยปกติจะขัดรอยประกบให้เรียบเนียน หรือขัดให้พื้นผิวเรียบ ขัดให้เหลี่ยมมุมคมขึ้น ซึ่งก็แล้วแต่ความละเอียดของคนทำ

2.การผสมสีเพื่อพ่นแอร์บรัชควรผสมยังไง แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าพอดีแล้ว

ตอบ, เคยได้ยินคนเปรียบเทียบว่าให้ความข้นของสีประมาณนมสดครับ ยังไงก่อนพ่นจริงต้องทดสอบพ่นอีกที ถ้าสีไม่ข้นเกินไปจะพ่นออกมาง่ายและละอองสีจะออกมาพอดี แต่ถ้าเหลวเกินไปสีจะติดชิ้นงานยาก

3.ในกรณีที่คิดจะทำสีเองโดยการผสม มีเทคนิคใหมในการเก็บสี

ตอบ, ผมจะเก็บสีที่ผสมแล้วไว้ในขวดสีที่ใช้หมดแล้ว และเป็นสีที่ใช้ในการผสมสีนั้นๆ เช่น เก็บสีเทา (ขาว+ดำ) ไว้ในขวดสีขาว ที่ใช้หมดแล้ว

4ฺ.ถ้าสกิวการพ่นเป็น 0 ควรเริ่มฝึกจากตรงไหนก่อน

ตอบ, เอ... เริ่มจากงานเล็กๆ ก่อนดีไหมครับ?

5.การผสมทุกอย่างต้องผสมกับทินเนอร์ใช่ใหม แล้วอัตราส่วนควรเท่าไหร่ เช่น รองพื้น สีน้ำมัน สีเมทัลริค เคลีย 9ล9 เป็นต้น

ตอบ, สีมีหลายชนิด แต่ถ้าเป็นสีพ่นโมโดยทั่วไปเช่น mr.color ก็จะผสมด้วยทินเนอร์ครับ อัตราส่วนขึ้นอยู่กับความข้นของสีเดิม ถ้าสีใหม่ๆ ก็น่าจะสัก 40:60, 30:70 (สี:ทินเนอร์)

อาจจะตอบผิดบ้าง เพี้ยนบ้างนะครับ  :iconlol:

• *
Re: สอบถามปันหาเล็กๆน้อยๆสำหรับหัดพ่นสี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 07:22:49 PM »
แล้วถ้าโมที่ดีเทลเยอะๆอ่ะครับ จะทำไง
   ผมได้แต่ซื้อ SD. มาฝึกยังไม่รู้จะทำไงเลย T___T

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 01:35:19 PM »
ถ้าอยู่ในคอนโดใน กทม พื้นที่ห้องแทบน้อยมากห้องนอนกับห้องนั่งเล่นแทบจะเป็นห้องเดียวกันเลยทีเดียว แล้วผมต้องพ่นสีพอมีวิธีทำตัวบูสสีแบบอย่างง่ายใหมครับ สำหรับคนที่ประดิษฐ์อะไรม่ค่อยเก่ง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 09:49:02 PM »
condo ใช้ระเบียงเลยครับ

เอาผ้าม่านอาบน้ำปิดเพื่อกันลม ตามกำแพงก็ปู นสพ ครับ

สบายครับ

ส่วน SD ถ้าชิ้นเล็กผมว่าใช้ gundam marker จะสะดวกกว่าครับ ส่วนการฝึกก็กระดาษ a4 แผ่นนึงแล้วหัดพ่นเส้นต่างๆ ทั้งหนาบาง หนักเบาครับ ฝึกการคุมไกให้แม่นยำ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 09:58:26 PM »
คือระเบียงผมเอาไว้ว่างรองเท้ากะชุดกีฬาที่ซ้อมหมดแล้วอ่ะครับเนี่ยแหละปันหา แล้วอยู่ชั้น 9 ลมแรงมากครับคอนโดอยู่แถวงามวงวาน ตึกมันน้อย

ถ้าจะาำตัวบูสสีใช้มุนเยอะใหมครับถ้าประดิษฐ์อะไรไม่เก่ง

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 06:59:28 AM »
งั้นแนะนำ ในห้องน้ำเลยครับ ตอนพ่นก็เปิดพัดลมดูดอากาศแรงๆ

บูธสีจริงๆใช้ลังกระดาษก็ได้ แล้วเอาพัดลม CPU คอม มาต่อที่ก้นลังแล้วต่อท่อพลาสติกไปข้างนอกหน่อยก็ดีครับ ให้มันเป่าออกไปข้างนอก

ออฟไลน์ dutch6544

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:50:44 PM »
ก็ถ้าทำด้วยไม้ก็อันนี้เลยครับ http://www.youtube.com/watch?v=l0bcCowvM2g  :iconvsign: เเต่พัดลมควรใช้เป็นพัดลมติด cpu คอมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 08:27:01 AM โดย dutch6544 »
DUTCH6544

• *
รอคำตอบอยู่นะค้าบบบ ^__^

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
ไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้ครับแต่จากรูปใน link รบกวนถ่ายรูป "พลาสติกสีฟ้าๆคล้ายๆตัวหมุนด้านบนของหน้าปัดบอกค่าแรงดัน" มาให้ดูหน่อยสิครับ น่าจะมีตัวหนังสือเขียนอยู่จะได้ช่วยกันได้ครับ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ rockwallnut

• *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
การผสมสีเพื่อพ่นแอร์บรัชควรผสมยังไง แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าพอดีแล้ว
ต้องลองผสมแล้วพ่นครับ ถ้าบอกปากเปล่ามันเห็นภาพยากหน่อย
ถ้าผสมแล้วเหลวไป เวลาพ่นแล้วสีมันจะไปกองที่ขอบๆน่ะครับ แบบว่า แค่ลมไม่แรงมากมันก็ไล่สีไปจากจุดที่เราพ่นไปอยู่รอบๆหมด
ถ้าผสมแล้วข้นไป สีจะเป็นก้อนๆ เวลาพ่นแล้วมันจะดูเป็นมันๆเยิ้มๆตรงจุดที่เราพ่นน่ะครับ แล้วก็บางทีพ่นไปแล้วมันจะเป็นเม็ดๆ เพราะความข้นมากเกินไป
ตอนแรกก็งงๆครับ เพราะแค่เคยอ่าน เคยได้ยินมา แต่พอลงมือทำจริงๆแล้วเดี๋ยวก็ชำนาญครับ

ถ้าสกิวการพ่นเป็น 0 ควรเริ่มฝึกจากตรงไหนก่อน
ตอนผมลองพ่นครั้งแรก ผมจะพ่นใส่แผ่นพลาสติกอะไรซักอย่างก่อนครับ เพื่อดูว่าสีที่ผสมได้ทีหรือไม่ แล้วก็ ลองพ่นลากๆดู ว่าถ้าเราพ่นแบบนี้ สีมันจะออกมาเป็นยังไง จะเยิ้มไหม จะหนาไปไหม อะไรประมาณนี้ครับ ฝึกนิ้วเพื่อให้ชินกับการกดไกพ่นสี แล่วค่อยลงมือกับเหยื่อ(?) :iconlol:

ผมจะพ่นกับอันนี้ก่อนประจำแหละครับ เพื่อดูว่าผสมสีได้ที่หรือยัง แล้วก็ดูด้วยว่าต้องลากมือช้าเร็วยังไง ส่วนโมตัวแรกที่ลอง(เหยื่อ)ก็เป็นโมจีน

ตัวนี้เลย ถ้าเสียจะได้ไม่ค่อยเสียดายเท่าไหร่ แถมโมร็อคแมนมีdetail ไม่ค่อยเยอะ เหมาะสำหรับใช้ฝึกดีเหมือนกันครับ (แต่ตอนเก็บงานรอยต่อนี่ นรกมาก ใช้พลาซีเมนต์ไม่ได้เลย เพราะพลาสติกมันไม่ละลาย จนผมต้องใช้กาวช้างทั้งงาน)

• *
นี่ครับอยากสอบถามว่า ใช้งานได้นานใหมครับเพราะร้อนเร็วมาก
 ผมแกะ เทปพันเกรียวออก เพราะมันหมุนไม่เข้า ไงแนะนำด้วยครับ เรื่องปรับแรงดันลมยังไง เพราะมันแรงมาก  :iconfreak: :iconangry:

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
ร้านบอยที่คุณซื้อมานั่นเค้าก็เทพแอร์บรัชเลยนะครับ ตั้งกระทู้ถามที่เว็บเค้าดีกว่าครับ หรือไม่ก็โทรไปถามเลย น่าจะเร็วกว่านะ  :iconpale:

• *
คืออยากได้ความเห็นแบบเบสิคกับพี่ๆในบอร์ดบ้างอ่ะครับอเช่นปรับแรงดันลมยังไง?  เทปพันเหรียวหน้าเกินเลยแกะออกจะเป็นไรใหม แบบนี้อ่ะครับ :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2013, 08:57:27 PM โดย sumryibb »

• *
ปรับแรงดันลมน่ะ ผมว่าแค่ดึงฝาสีฟ้าที่ตัวกรองไอน้ำขึ้นแล้วหมุนก็น่าจะได้้นะ เพราะเห็นมันเขียนเอาไว้ด้วยนี่ครับ(ตามในรูปน่ะ เห็นมีเขียนไว้ว่า push to lock)

ส่วนเทปพันเกลียว ถ้าใส่ไม่เข้าจริงๆ(แบบว่าเอาแรงดันยัดแล้วหมุนให้เข้าไม่ได้) ก็เอาออกมาพันใหม่ก็ได้ครับ แต่ต้องหนาพอสมควรนะ กันลมรั่วออก

• *
ใช่ๆแต่มันแรกมากเลยหรือว่าผมไม่ชินการพ่นสีหว่า (ครั้งแรก):icondisapp:
   เทปพันเกรียวผมแกะทิ้งหมดแล้วเพราะมันหมุนไม่เข้าเลย ทีนี้จะมีปันหารึเปล่าครับ  :iconcryout:

ส่วนหน้าปัดของตัวปรับแรงดันลมนั่นคือบอกค่่าแรงดันใช่ป่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2013, 11:46:53 PM โดย sumryibb »

• *
ใช่ๆแต่มันแรกมากเลยหรือว่าผมไม่ชินการพ่นสีหว่า (ครั้งแรก):icondisapp:
   เทปพันเกรียวผมแกะทิ้งหมดแล้วเพราะมันหมุนไม่เข้าเลย ทีนี้จะมีปันหารึเปล่าครับ  :iconcryout:

ส่วนหน้าปัดของตัวปรับแรงดันลมนั่นคือบอกค่่าแรงดันใช่ป่ะครับ

แรงลมขึ้นอยู่ว่าพ่นห่างแค่ไหนครับ ถ้าไม่ห่างมากซัก 0.25-0.3 ก็พอ ดูเอาจากหน้าปัดนั่นแหละครับ(เกจตัวสีขาวนะครับ)

ส่วนเรื่องเทปพันเกลียว จะมีปัญหาต่อเมื่อลมรั่วครับ อาจจะทำให้ปั๊มมันทำงานเองตอนที่ไม่ได้พ่นสีอยู่ แต่ถ้าไม่มีอาการก็ไม่น่าจะเป็นอะไร

• TG STAFF
  • *
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
ดูแล้วน่าจะเหมือนตัวอื่น ๆ นะครับคือดึงพลาสติกสีฟ้า ๆ ขึ้นมาตรงๆ จะปรับเพิ่มก็หมุนไปทางด้าน + จะปรับลดก็หมุนไปทาง -
ถ้าพอก็กดลงไปตรง ๆ ครับ แต่ส่วนใหญ่มีแต่คนบ่นว่าลมไม่แรงแทบไม่มีคนบ่นว่าลมแรงเกินไปเลยนะครับ ประมาณดูคร่าว ๆ
คิดว่าไม่เคยพ่นมากกว่าเลยไม่รู้ว่า "ลมพ่นแอร์บลัชก็ประมาณนี้แหละ" ครับ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

• *
ตอนนี้มีปันหาเรื่องการผสมสี ผสมรองพื้น พ่นทีไรเหลวบ้าง เข้มบ้าง บางทีออกมาเป็นเส้นๆเลยนะเป็นใยแมวมุมเลย ท่านใดพอมีไก้ลายผสมอัตราส่วนบ้าง ขอบคุณครับ :iconcryout:

• TG STAFF
  • *
อันนี้ต้องลองไปเรื่อย ๆ ครับ ถ้าเป็นใยๆออกมาแสดงว่าทินเนอร์น้อยไปครับให้ใส่ไปทีละน้อย ๆ แล้วพ่นดูจนกว่าจะพอใจ
แล้วจะรู้เองว่าเราชอบประมาณนี้ ทุกคนมีวิธีการพ่นไม่เหมือนกันเพราะฉะนั้นการผสมก็ไม่เหมือนกันครับต้องลองทำดูเท่านั้น
ครับ ตัวหนังสืออ่านไปเท่าไหร่ก็ไม่เท่าลองผสมดูจริง ๆ ครับ