ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ คีมเทพขึ้นสนิม  (อ่าน 3762 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaethundeR

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -6
ขอคำแนะนำหน่อยครับ คีมเทพขึ้นสนิม
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 06:46:36 AM »
ให้เพื่อนยืมคีมเทพไป ไม่รู้ไปโดนอะไรมาสนิมเกาะเพียบ

พอจะมีทางเยียวยาไหมครับ แล้วมันจะเสียความคมไปรึป่าวครับ ถ้าสนิมขึ้น

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ คีมเทพขึ้นสนิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 08:42:48 AM »
สนิมเกิดขึ้นได้ครับเรื่องปกติ เพราะสภาพอากาศมีความชื้น พ่น sonax เช็ดทำความสะอาดพอจะช่วยยืดอายุได้ครับ

ส่วนเรื่องเสียความคม ขึ้นอยู่กับว่านำไปใช้งานผิดประเภทหรือเปล่า เช่นไปตัดลวดอะไรแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ kedza

• *
  • Like: 0
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ คีมเทพขึ้นสนิม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 11:34:42 AM »
Sonax เช็ดยืดอายุ +1 ครับ
แนะนำให้เก็บในกล่อง ที่ไม่ค่อยชื้น เอากันชื้นจากขนม ใส่ไปด้วยครับ
ผมเก็บในกล่องทุกอุปกรณ์ที่เป็นเหล็กครับ เพื่อความทนุถนอมเอาไว้ ใช้ยาวๆ :iconvsign:

ออฟไลน์ TaethundeR

• *
  • Like: -6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 11:43:44 AM »
คือคีมตัวนี้ผมซื้อมาน่าจะ 3 ปีแล้ว ต่อ MG ไป 3-4 ละทำหาย มาเจอตอนย้ายบ้านเมื่อครึ่งปีก่อน ก็ยังปกตินะครับ นี่ให้เพื่อนยืมไปอาทิตย์นึงกลับมาสนิมขึ้น เลยสงสัยว่าเพื่อนเอาไปโดนน้ำมารึป่าว

ออฟไลน์ miamibeachboy

• *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 10:24:48 PM »
เอาโซแน๊คพ่นแล้วเอาผ้าเช็ด สนิมหายครับ

หลังการใช้งาน หากไม่อยากวุ่นวาย ให้เคลือบด้วยน้ำมัน sonax นิดหน่อย หรือ wd40 ก็ได้เหมือนกันนะ

เรื่องสนิมอยู่ที่ความชื้นในอากาศ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 10:15:38 AM »
อาจเกิดจากเหงื่อจากนิ้วเวลาเช็ดเศษ runner ที่ตัด/เล็มออกมาแหละ ของผมก็เป็น พอดี Sonax ที่บ้านใช้จนหมดยังไม่ได้ซื้อมาเก็บไว้เลยเป็นเหมือนกัน
แถมหนีบแล้วค้างไม่ยอมเด้งกลับทั้งที่มี Spring นะนั่น...
Sonax + ผ้าเช็ดแว่น มีติดบ้านไว้เหมือนยาใส่แผลสด ดีนักแล.. :iconvsign: