ผู้เขียน หัวข้อ: 100% - USS.John C.Stennis สมบูรณ์แล้วครับ  (อ่าน 27056 ครั้ง)

ออฟไลน์ OO RaiseR

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 15
  • Spartan Z80
Re: WIP-55% แล้วจ้า USS.John C.Stennis อัพฝูงบินเต็มพิกัด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 03:40:05 PM »
เจ๋งมากๆครับ สุดยอด คอยดูครับ
ผมก็ต่อเสกลอยู่ครับ แต่เป็นทัพบกน่ะครับ กำลังจะต่อ M113A3 ตัวที่ใช้ใน อิรัก อยู่น่ะครับ :iconnasty: ไม่ชอบเล่นทัพเรือครับ โหดไป เหอๆๆๆ :iconnasty:
"Fear is the path to the dark side. Fear leads to anger, anger leads to hate, hate leads to suffering."----Yoda

ออฟไลน์ bossgeass

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -4
  • เจ้าของไม่ได้เลือกโม-โมตังหากที่เลือกเจ้าของ
Re: WIP-55% แล้วจ้า USS.John C.Stennis อัพฝูงบินเต็มพิกัด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 04:31:44 PM »
เล็กมากๆเลยอะ...

ให้กำลังใจคนทำเลย"สู้นะคับ"  :iconvsign:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 04:34:39 PM »
   :iconfreak: เเค่เเปะดีคอลก็คงเหนื่อยเเล้ว เล็กจริงๆ  :iconpanic:

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 08:28:55 PM »
อัพเดทที่ 75 เปอร์เซนต์ ครับผม

ตอนนี้พ่นสีตัวเรือแล้ว ก่อนพ่น ต้องทำการดัดแปลงสมอเรือสองตัวที่หัวเรือ เพราะหากติดกาวตามคู่มือ สมอสองตัวนี้จะห้อยหัวอยู่ตรง ๆ ซึ่งปกติไม่น่าจะเป็นเช่นนั้น เพราะหากเรือเคลื่อนที่แล้วหะเบสสมอไม่เรียบร้อย สมอเรือจะแกว่งไปมาทำความเสียหายให้เรือได้ ผมเลยใช้อาร์ตไนฟ์ดัดแปลงก้านสมอให้เอียงนิดนึงเมื่อสอดเข้าไปในรูโซ่สมอหัวเรือสมอจะเก็บเข้าที่พอดีครับ

เรือบด ไม่ได้ซีเรียสรายละเอียดครับเพราะเก็บอยู่ใต้ท้องเรือ เห็นวับ ๆ แวม ๆ

สีเรือ คู่มือบอกให้ใช้สีตัวเรือและ superstructure คือสีกันเซ่เบอร์ 35 ครับ แต่ดูยังไงก็ไม่เหมือน (สมัยผมทำ DDG81 และ FFG58 ผมใช้สีตามคู่มือคือเบอร์ 35 ผมว่ามันออกขาว ๆ ไป) คราวนี้เลยผสมให้ใกล้เคียงที่สุดโดยใช้สีเรือรบไทย เพราะน่าจะมาตรฐานเดียวกับกองทัพเรือสหรัฐฯ คือสีกันเซ่เบอร์ 301+306+332 อย่างละ 1 ส่วนครับ ดูใกล้เคียงขึ้นมากเลย

ดาดฟ้าเรือ คู่มือบอกให้ใช้สีเบอร์ 13 ซึ่งดูแล้วก็ไม่น่าจะใช่อีก เพราะพื้นดาดฟ้าเรือ จะคล้าย ๆ ยางมะตอย ผมใช้สีเบอร์ 301 90% และเติม 332 ลงไปอีกนิดนึง ให้อมเขียวนิด ๆ (เครดิตพี่นายนาวาครับ สูตรนี้)

ตอนนี้ทำดาดฟ้าเรือเสร็จเรียบร้อยแล้ว เหลือแต่ติด PE งานยากที่สุดของเรือชุดนี้ก็คือดีคอลครับ เพราะว่าเส้นตรงยาว ๆ เยอะเหลือเกิน

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 08:38:51 PM »
ดีคอลตรงดาดฟ้าเรือโหดมากครับ ทำให้ตรงนี่มันยากจริงๆ :iconwish: :iconwish: :iconwish:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ char_a

• *
  • Like: 0
  • ORE SANJOU
Re: WIP-75% แล้ว USS.John C.Stennis จัดการกับ Flight deck
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 09:42:16 PM »
เห็นแล้วถ้อแทนเลยครับงานโหดมาก

ออฟไลน์ wave100i

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -29
Re: WIP-75% แล้ว USS.John C.Stennis จัดการกับ Flight deck
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 10:07:28 PM »
ละเอียดมากเลยคับ

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 07:04:12 PM »
วันนี้อัพเดทกันที่ 85% แล้วครับ

รอบนี้จัดการขึ้นเสากร๊าฟ (Main mast) ของเรือ การประกอบก็ทำไปตามเรื่อง ตามคู่มือ แต่ทำไปทำมา เมื่อเปรียบเทียบกับ

ออฟไลน์ Joker.

• *
Re: WIP-85% แล้ว USS.John C.Stennis ฟาลังซ์เกือบจะฆ่าผม
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 07:07:18 PM »
งานโหดมากคับพี

ออฟไลน์ Gunplacollect

• *
  • Like: -2
  • N FACTORY
Re: WIP-85% แล้ว USS.John C.Stennis ฟาลังซ์เกือบจะฆ่าผม
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 07:08:40 PM »
ละเอียดมากครับครู :iconlike:
Real Type!!! 1/144 modeler

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 07:42:05 PM »
CIWS โหดร้ายมาก :iconcry:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 08:29:30 PM »
เล็กได่โล่ห์ไปเลย  มาเป็นแผ่น แต่งเป็นปืนได้

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 08:46:32 PM »
ยืนยัน ล้านเปอร์เซ็นต์ว่า ในบรรดา 3 เหล่าทัพ เนี้ย เรือยากเที่สุด เพราะ ย่อมาซะเล็กมาก ใครทำเนี้ย ต้องมีความสามารถ + ความอดทนจริงๆ ครับ

นับถือจริงๆ สุดยอดครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 10:38:36 AM »
   งานละเอียดสุดๆเลยครับ  :iconvsign:  :iconlike:

ออฟไลน์ Voice

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 11:48:10 AM »
สุดยอดเลยครับ ทำงานละเอียดมาก
อีกอย่างผมชอบตรงบอกขั้นตอนพร้อมคุณสมบัติของอาวุธด้วย

สู้ๆครับ  :iconpunch:

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 06:24:30 PM »
อัพเดทที่ 90% ครับ

เป็นการอัพเดทที่ผมรู้สึกบอบช้ำในหัวใจอย่างแรงครับ ไม่รู้จะกล่าวว่าอย่างไร ทำโมเดลไม่มีสมาธิเท่าที่ควร  ไม่รู้เป็นอย่างไร หดหู่มาก ๆ พี่น้องคนไทยของผมทั้งนั้น ขอไว้อาลัยให้กับพี่น้องทั้งสองฝ่ายครับ  :(

มาอัพเดทงานของผมกันครับ ตอนนี้จัดการทำไดโอราม่าเล็ก ๆ ตรงโรงเก็บเครื่องบิน ผมคัดเลือกเครื่องบินที่ผมประกอบไว้ค่อนข้างห่วยเอามาเก็บในโรงเก็บซะ จัดการฉากซ่อมบำรุง F-14 ให้พอมองลอดมาเห็นครับ

ฟิกเกอร์ที่ใช้ เป็นฟิกเกอร์ชุดเจ้าหน้าที่ประจำเรือบรรทุกเครื่องบินของ Eduard ครับ ซื้อไว้นานแล้ว ใช้ไปก็เยอะ มีอยู่ราว ๆ 500 ตัว เห็นจะหมดแผงก็คราวนี้ อิอิ

จากนั้นก็จัดการดาดฟ้า หลังจากพ่นเคลียร์เคลือบดีคอลแล้ว ก็มาถึงคราวทำให้มันเก่า (ขอบคุณพี่นายนาวาครับ) ด้วยการผสมสีเบอร์ 301 + เทา หลาย ๆ เฉด (ผมใช้เทาเบอร์ 13, 32, 35, 332 ผสมพ่นไล่ทีละสีครับ) ผสมจาง ๆ พ่นไล่คราบ บางจุดใช้เคลียร์ดำพ่นให้เป็นจ้ำ ๆ โดยเฉพาะจุดเส้นรันเวย์สีขาว อันนี้ต้องออกตุ่น ๆ หน่อย เลยมีส฿าพอย่างที่เห็นครับ

จากนั้นก็ประกอบรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ รอบลำเรือครับ ไม่ว่าจะเป็น ม้วนสายยาง (ทำทั้งหมด 28 ม้วน) บันได เครื่องวัดกระแสลม หรือพวกเซนเซอร์ต่าง ๆ

บางจุดไม่ค่อยเรียบร้อยนะครับ เดี๋ยวค่อยแก้ไขไป ตอนนี้ผมไม่ค่อยมีสมาธิจริง ๆ

รายละเอียดแผ่นป้องกันไอพ่นที่ยกขึ้นสองตำแหน่ง และสลิงสำหรับยึดกับฮุคใต้ท้องเครื่องบินเพื่อรั้งเครื่องลงจอด

จากนั้นก็ประกอบดาดฟ้าครับ ใส่รายละเอียดรอบลำที่เหลือลงไปให้ครบ ยกเว้นฟาลังซ์ และซีสแปร์โรว์ เดี๋ยวติดทีหลัง เพราะอยู่หมิ่นเหม่เหลือเกิน เดี๋ยวจับไปจับมา มือไปโดนเข้า จะเสียอารมณ์ซะเปล่า ๆ  :laugh:

ต่อไปก็สะพานเดินเรือ หรือที่เรือบรรทุกเครื่องบินจะเรียกว่า Island นั้น แตรให้มาเป็นชิ้นส่วนใส เพราะจะสามารถทำกระจกใสได้ แต่ผมกลับมองว่า ไม่ค่อยสวย แถมยุ่งยาก เลยจัดการทำกระจกสีดำ ๆ เหมือนเดิมจะดีกว่า

สะพานเดินเรือต้องดัดแปลงหลายอย่างครับ เพราะเท่าที่ดู รู้สึกจะมีพืนฐานมาจากนิมิตซ์ แต่หลายจุดที่ CVN-74 ซึ่งเป็นเรือลำท้าย ๆ ไม่เหมือนกับ CVN-68 Nimitz ที่เป็นลำแรกของชั้น อย่างตำแหน่งที่ติดตั้งเรด้าร์ของซีสแปร์โรว์ เป็นต้น เลยต้องดัดแปลงนิดหน่อยจาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2010, 06:25:48 PM โดย kp505si »

• กัน-โอตะ
  • *
Re: WIP-90% แล้ว USS.John C.Stennis เกือบสมบูรณ์แล้วครับ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 08:29:39 PM »
ที่เห็นเป็นรูๆ เรียงเป็นระเบียบ บนดาดฟ้าเรือนี่คืออะไรหรือครับ

ออฟไลน์ arrowsmith

• *
  • จะโดนยิงร่วงกี่ที ตูก็ยังรอดมาได้
Re: WIP-90% แล้ว USS.John C.Stennis เกือบสมบูรณ์แล้วครับ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 08:34:27 PM »
งานละเอียดมากเลยครับ  :iconvsign:
กำลังตามหา SD CROSSBONE GUNDAM  ใครมีอยากปล่อย IM มาโลด

ออฟไลน์ shironot3

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 09:09:51 PM »
ถึงผมจะไม่ค่อยสันทัดในเรื่องของโมเดลประเ

ออฟไลน์ sur_j

• **
  • Like: -5
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 09:18:52 PM »
ที่เห็นเป็นรูๆ เรียงเป็นระเบียบ บนดาดฟ้าเรือนี่คืออะไรหรือครับ

ขอตอบนะครับ

ที่เห็นเหมือนหลุมๆ บนดาดฟ้าเรือ  บนเรือจริงๆจะเป็น ช่องสำหรับร้อยโซ่ ยึดเครื่องบินบนดาดฟ้า เวลาจอดครับ