ผู้เขียน หัวข้อ: 3 ชิ้นนี้ทำสีพู่กันยังไงดีครับ  (อ่าน 3579 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jabavox

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -11
3 ชิ้นนี้ทำสีพู่กันยังไงดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 05:57:42 PM »
ถามผู้รู้จากชมรมพู่กันหน่อยครับ
1.ชิ้นนี้ผมไล่สีผิดหรือป่าวครับ  ผมทาทองไปก่อนแล้วลงสีเทา  ทายังไงมันก็ไม่กลมซักที  แน่ะนำทีครับ

2.ชิ้นนี้มันมีพื้นที่ต่างระดับเยอะอะครับ  ทาสีปาดไปแล้วในร่องจิ้ม ๆ เอาหรอครับ

3.ชิ้นนี้มันติดขอบอะครับ  ผมจะลงสีดำที่ตัวกระสุน  ต้องบังด้วยกระดาษกาวดีไหมครับ  แน่ะนำทีครับ 

ขอถามแถมอีกนิดครับ  ผมทาสีด้วยพู่กันแล้วจะพ่นเคลียด้านเพื่อลบรอยพู่กันที่ไม่ค่อยเรียบออก  แต่มันมีสีทองอยู่ใกล้ ๆ อะครับ  ทาพ่นเคลียด้านไปแล้วมัน
จะไม่ไปรบความเงาสีทองของผมออกไปไหมครับ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: 3 ชิ้นนี้ทำสีพู่กันยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 06:43:31 PM »
มีพู่กันเบอร์เล็กหัวแหลมๆใช้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีต้องไปหามาติดไว้เลยครับ

ชิ้นแรกไล่สีแบบไหนก็ได้ เพราะถ้าเอาสีทองถมลงบนสีดำ ตัวสีดำมันจะช่วยขับประกายให้สีทองยิ่งขึ้นไปอีก
ตรงพื้นที่กลมๆ ถ้าอยากให้กลมๆโดยไม่ต้องใช้เทปบัง ก็ต้องใช้พู่กันหัวแหลมลงขอบรอบนอกก่อน
ซึ่งงานตรงนี้ต้องค่อนข้างเพ่งและใช้สมาธิสูงอยู่ ลองพยายามดูครับ พอได้ขอบแล้วค่อยใช้พู่กันเบอร์อื่น
ที่เหมาะสมลงตรงกลางอีกทีครับ หรือจะใช้วิธีนี้ก็ได้ ใช้สีทองของ Gunze ส่วนสีดำหรือสีเทาใช้ Enamel
พอลง Enamel เสร็จแล้วรอให้แห้งสนิท จากนั้นใช้น้ำมันไฟแช็กเช็ดรอบๆขอบกลมๆที่สีเกินออกมา

ชิ้นที่สองที่ร่องเยอะแบบนี้ ถมร่องไปก่อนเลยครับ พอถมร่องครบแล้วค่อยทาพื้นที่เรียบๆทีเหลัง
เพราะถ้าเราทาพื้นที่เรียบๆก่อนแล้วไปจิ้มร่องทีหลัง มันจะทำให้เกิดรอยแปรงตรงบริเวณรอบๆร่องครับ

ชิ้นที่สามถ้าสะดวกใช้เทปบังก็ใช้เลยครับ หรือจะใช้วิธีแบบชิ้นแรกก็ได้ แต่ต้องนิ่งมากๆเช่นกันครับ

การใช้เทปบังเพื่อทา พอแปะเทปแล้วต้องรีดเทปให้แนบกับเนื้องานให้สนิทด้วย ไม่งั้นพอทาสีแล้ว
เนื้อสีอาจมุดลงไปใต้เทปได้ พอแกะเทปออกมาก็จะเละครับ

ถ้าจะพ่นเคลียร์ด้านแต่กลัวสีทองหม่น ก็ต้องแปะเทปบังสีทองไว้ครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: 3 ชิ้นนี้ทำสีพู่กันยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 07:03:25 PM »
ชิ้นที่ 1 : ถ้าทาเอา ยังไงก็ได้ครับ  ตรงที่มันไม่กลม เพราะถ้าจะทาให้กมดมันค่อนข้างยากครับ  ส่วนตัวแนะนำ ทาเทาไปก่อน แล้วเอาสติกเกอร์ที่ให้มาในกล่องน่ะแหล่ะ กั้นสีเทา แล้วค่อยๆทาทองทับหรือพ่นสเปรย์เอา 
แต่ถ้าเอาเนียนๆ ง่ายๆ ในรูปนั่นน่ะเอากันดั้มมาร์คเกอร์เขียนเส้นทับไปก็น่าจะดูดีขึ้น  ส่วนที่เยิ้มๆไม่กลม ก็ทาสีทองทับกลบเอาให้กลม

ชิ้นที่ 2 : ส่วนตัว ถ้าผมจะทา  เรื่องทาพลาดนิดๆหน่อยๆ อย่าไปคิดมาก  ถ้ามันทาแล้วล้นก็หรือเกินก็ทากลบที่เขียนเลยๆ เกินๆออก ยิ่งสีเทาทั้งชิ้น ทาทับกันง่ายอยู่แล้ว  ถ้าทาพลาดไปโดนตรงอื่น  ก็ทากลบที่เราทาพลาดซะ แก้กัยจนกว่าจะพอใจนั่นแหล่ะ

ชิ้นที่ 3 : ติดเทปก็ดีครับ  แต่ถ้าทาพลาดมากๆ สุดท้ายมันก็ซึมมาตามร่องเทปอยู่ดี  ส่วนตัวพื้นที่ทับซ้อนอย่างงี้ ติดเทปกั้นยากน่ะครับ ทำใจนิ่งๆ แล้วค่อยๆทาสีเทาเอาดีกว่า  ถ้าทาเลย ทาเกิน ค่อยเอาสีขาวค่อยๆทากลบเอา ถ้าไม่มั่นใจว่าจะทารอดก็เอาเทปแปะช่วยน่ะแหล่ะ  แต่อย่างที่บอกอย่าไปเชื่อใจมันมาก เพราะถ้าทาเยอะๆมันก้ซึมใหลไปตามร่องเทปได้

เรื่องพ่นเครียร์ด้าน  แล้วแต่คนชอบนะ  เรื่องความเงาของสีทองน่ะมันดรอปแน่ๆอยู่แล้วล่ะ  แต่งานมันจะกลืนน่ะ  คืออย่างเช่น งานเราด้านทั้งตัว  แต่ทองมันเงาๆ อางคนก็อาจจะดูมันตัดกัน  ถ้าพ่นด้่านทั้งตัว ทองมันดรอปก็จริง  แต่มันดูกลืนทั้งตัว แล้วแต่คนชอบน่ะครับ

ส่วนตัว  ผมว่ามันดรอปไม่เยอะมากนะ  ถ้าไม่อยากเน้นเงาวิ้งๆ จริงๆน่ะ แต่ถ้าอยากเน้นทองจริงๆ ก็ต้องกั้นพ่นแหล่ะ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ zendono7

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 02:13:03 PM »
นานทีๆ จะตอบ หลังจากไม่ได้ตวัดพู่กันมานาน 555  :iconlol:

ขอตอบข้อแรก แล้วกันนะครับ ข้ออื่นๆ ท่านอื่นๆ ตอบได้ดีหมดแล้ว

วิธีทำง่ายมากๆ ครับ ไม่ต้องเล็งไม่ต้องเพ่ง ไม่ปวดตา แถมง่ายสุดๆ ชิวๆ ด้วยครับ แบบฉบับของผมเอง เริ่มด้วย ให้ทาสีทองลงบนชึ้นงานทั้งชิ้น พอแห้งสนิทแล้ว เอาปากกาตัดเส้น ตัดเส้นไปเลยครับตามร่องของชิ้นงาน
ซึ่งหลังจากตัดเส้นแล้ว ท่านก็จะได้เส้นวงกลม ตามลายของชิ้นงานนะครับ คราวนี้ก็ทาสีที่ต้องการลงไปในวงกลมนั้นพยายามทาอย่าให้เลอะไปโดนเส้นที่ตัดไว้เป็นพอ เท่านี้ก็สามารถทาส่วนโค้งได้แล้วครับ กลมสุดๆ สมใจเลยจร้า

วิธีที่แนะนำไปนั้น ขอเรียกว่า การสร้างขอบเขตการทา นะครับ สามารถนำไปประยุกต์ใช้กับ ชิ้นอื่นๆ ได้ทั้งหมด ถ้าเราต้องทาสีหลายๆ สีบนชิ้นงานนึง สิ่งที่ยากที่สุดคือทายังไงให้ตรง ให้โค้ง ให้พอดีกับที่เราต้องการ
ซึ่งหลายๆ คนที่ทาพู่กันเจอปัญหานี้ทุกคนครับ เพราะต้องมานั่งเล็ง เพ่ง ค่อยๆ ทาไปทีละนิด พลาดก็ต้องล้างทาใหม่

แต่ถ้าเปลี่ยนขั้นตอนการทำงานล่ะ จากที่เมื่อก่อนต้องทาสีให้เสร็จทั้งหมด ถึงค่อยตัดเส้น - เปลี่ยนมาเป็นทาสีพื้นลงไป แล้วตัดเส้นก่อน แล้วค่อยทาตามลายต่างๆ จะง่ายกว่าครับ
เสมือนเรา เขียนตัวอักษรบนกระดาษเปล่า ซึ่งจะสวยหรือไม่นั้นก็ขึ้นอยู่กับลายมือของแต่ละคน แต่ถ้ากลับกัน เราเขียนตัวอักษรบน ลายปะ เราก็จะได้ตัวอักษรที่สวยงามขึ้นตามลายปะ
ผมคนนึงล่ะที่มีปัญหาในการใช้สายตาเล็ง เพ่ง ทาพู่กันมานานมากครับ เพราะฉะนั้น ถ้าเราตัดเส้นบนชิ้นงาน เพื่อสร้างขอบเขตการทาลายต่างๆ ขึ้นมา คราวนี้ล่ะการทาลายต่างๆ ก็จะเป็นเรื่องง่ายทันที แถมทาได้แม่นยำและเร็วกว่าเดิมด้วยครับ

สรุปขั้นตอนการสร้างขอบเขตการทา อย่างละเอียดดังนี้นะครับ 1.ทาสีพื้นของชิ้นงานไปก่อนรอบนึง >> 2.ตัดเส้นตามขอบของลายต่างๆ >>> 3.ทาสีลวยลายต่างๆ ลงไป อย่าให้เกินเส้นที่เราตัดไว้
(พยายามทาอย่าให้เลยเส้นที่เราตัดไว้เป็นดีที่สุด ซึ่งปรกติแทบไม่พลาดแล้วครับ เพราะมีเส้นแบ่งไว้ให้แล้วทำให้ง่ายต่อการมองเห็น และทาสะดวกยิ่งขึ้นครับ)

ลองเอาไปทำดูนะครับ ขอให้สุขกับการทาจร้า  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป