ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวทำละลายของ GM301 Pour Type  (อ่าน 2903 ครั้ง)

ออฟไลน์ GreatDui

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ตัวทำละลายของ GM301 Pour Type
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 02:49:34 AM »
อยากทราบว่าเพื่อนๆ ที่ใช้ Gundam marker 301  Pour Type
ใช้อะไร wash กันเหรอครับ (ลองเสริชในเว็ป และ google แล้ว ไม่เจอคำตอบอื่นนอกจาก ยางลบกับ gm300 น่ะครับ แต่ราคามันค่อนข้างแพง)
ผมทดลองใช้
1.ยางลบ(Sakura Form) ลบตอนที่สีแห้งแล้ว พบว่าสามารถ ลบออก แต่ผิวพลาสติกจะเหนียวๆ ต้องทำความสะอาดอีก (มีข้อจำกัดที่ซอกมุมเล็กๆ ไม่สามารถ wash ได้
2.Ronsonol(รอนสัน) สามารถลบได้ดีเลย เช็ดหมาดๆ ไม่ชุ่มเกินไป แต่ทำให้ผิวพลาสติก ด้านนิดหน่อย <<< เป็นปกติมั้ยครับ,มีกลิ่นค่อนข้างเหม็น)
3.Alchohol ล้างแผล แต่ไม่ค่อยออก ไม่ค่อยเวิร์ค
4.น้ำยาล้างเล็บ(Acetone) สามารถล้างออกได้ แต่กัดพลาสติก จนด้านมากๆ

ตัวgm300 มันแท่งเล็ก ราคาร้อยกว่า ทำหลายตัว น่าจะแพงมาก
เลยอยากรู้ว่าคนที่ใช้ gm301 ใช้อะไร wash มั่งครับ

ส่วนตัวตอนนี้ ชอบใช้รอนสันมากครับ แต่กลัวผลเสียว่า พลาสติกบันได จะมีปัญหาทีหลัง
และกลัวสุขภาพเรื่องระบบทางเดินหายใจน่ะครับ เพราะถ้า wash หลายตัว สารระเหยจะสะสม มีปัญหาตามหลังหรือเปล่า (ลองหาข้อมูลในเน็ต ไม่เจออันตรายน่ะครับ)

ออฟไลน์ Austerlitz

• *
Re: ตัวทำละลายของ GM301 Pour Type
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 05:30:53 AM »
ผมใช้ Remover ของมันที่แท่งสีขาว กับทินเนอร์ไทยของ Hobby ครับ

ออฟไลน์ GreatDui

• Verified User
  • *
Re: ตัวทำละลายของ GM301 Pour Type
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 01:23:40 PM »

อันนี้ใช่มั้ยครับ มันออกดี ไม่กัดพลาสติกใช่มั้ยครับ  :iconshy:

ออฟไลน์ Austerlitz

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 03:57:39 AM »

อันนี้ใช่มั้ยครับ มันออกดี ไม่กัดพลาสติกใช่มั้ยครับ  :iconshy:

ใช่ครับ ไม่กัดพลาสติก ใช่วอชได้เลย แต่ห้ามใช้กับพลาสติก ABS นะครับ แล้วก็อย่าใช้กับพวกพลาสติกที่ผิวหน้ามันเงา วัสดุคล้ายๆยาง พวกนี้โดนทินเนอร์แล้วสีจะด้านครับ
ยกตัวอย่างก็โบว์ชมพูหลังหมีเหลืองอ่ะครับ พลาสติกนั้นโดนทินเนอร์อันนี้ไปความมันหายกลายเปนด้านๆด่างๆแทน