ผู้เขียน หัวข้อ: สีอะคริลิคใช้พ่นสีโมเดลได้รึป่าวคับ  (อ่าน 12978 ครั้ง)

ออฟไลน์ QC_TWP

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สีอะคริลิคใช้พ่นสีโมเดลได้รึป่าวคับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 03:28:11 PM »
สอบถามหน่อยคับ

ไม่ทราบว่าหากจะใช้สีอะคริลิคพ่นสีโมเดลได้หรือไม่ครับ
ใช้ตัวทำละลายอะไรได้บ้างคับ  และหากใช้ได้ไม่ทราบว่าถ้าพ่นเคลียร์สูตรทิเนอร์ทับกับสีอะคริลิคจะมีผลอะไรรึป่าวคับ

ขอบคุณคับ^ ^

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: สีอะคริลิคใช้พ่นสีโมเดลได้รึป่าวคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 04:15:01 PM »
ผมพ่นประจำครับ ยี่ห้อหาง่ายสุดก็ของ Tamiya เป็นสีอคริลิคสูตรน้ำ แต่เวลาพ่นผสมน้ำไม่ได้นะครับ ต้องผสมน้ำยา X-20A หรือผมเองใช้ alcohol Ethanol 95% เป็นแบบใส ซื้อที่ศึกษาภัณฑ์ พ่นได้เช่นกัน

ถ้านำมาผสม lacquer thinner อย่างเช่น mr.color ก็ได้เช่นกันครับ เพียงแต่ว่าไหนๆใช้สูตรน้ำแล้วก็ใช้ตัวทำละลายอย่าง X-20A กลิ่นจะน้อยกว่าเยอะครับ

บทความนี้จาก blog ผมเองเผื่อมีประโยชน์ครับ  :iconsmile:   -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/2013/01/blog-post.html

ออฟไลน์ QC_TWP

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: สีอะคริลิคใช้พ่นสีโมเดลได้รึป่าวคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 04:44:42 PM »
ขอบคุณสำหรับคำตอบดีๆของคุณ kit556

และหากจะใส่สีอะคริลิคทั่วไป(ยี้ห้ออื่นๆ ที่มีขายตามร้านขายเครื่องเขียนได้รึป่าวคับ)

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 04:58:35 PM »

สีอคริลิคหลอดร้านเครื่องเขียน จะทำมาสำหรับทาพู่กัน เนื้อเรซิ่นจึงหยาบ เหมาะกับผสมน้ำทาพู่กันบนพื้นผิวที่รองพื้นมาแล้วครับ ทาพลาสติกโดยตรงไม่ได้

ส่วนเอามาพ่น airbrush ไม่ค่อยเหมาะครับ แต่ถ้าแค่แก้ขัดก็พอได้ โดยบีบจากหลอดออกมาผสม alcohol Ethanol 95% เอาไม้จิ้มฟันบดๆเนื้อสี มันจะไม่ละลายหมดครับ วางทิ้งไว้สักพักเทเฉพาะส่วนเหลวด้านบนออกมา ตะกอนข้นๆทิ้งไป กรอกใส่ airbrush พ่นพอได้ เอาไว้แก้ขัดถ้าโทนสีที่ต้องการไม่มีแต่พอดีมีสีหลอด อ้อ แนะนำยี่ห้อ Liquitex หรือ winsor&newton นะครับ เอาหลอดปกติ ไม่เอาแบบ student grade ที่ถูกกว่า และยิ่งยี่ห้อ ST หรือถูกกว่านี้ไม่แนะนำครับ เพราะแค่ทาพู่กันก็ไม่ค่อยไหวแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2013, 05:17:27 PM โดย kit556 »