ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเริ่มทำสีกับแอร์บรัช รบกวนแนะนำเรื่องสีทีครับ + การทำสี HG 1/144 ครับ  (อ่าน 4401 ครั้ง)

ออฟไลน์ Golfngage

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -6
คืองงเรื่องสีของ Mr.Color น่ะครับ สีอินาเมลพอแยกออก

แต่พอเป็นขวดกลม มันมีทั้งฝาจีบกับไม่จีบ

ถ้าผมอยากผสมกับทินเนอร์แมงมุมมาพ่น ผมต้องซื้อฝาแบบไหนอะครับ??

ส่วนเรื่องอัตราส่วนผสมสีนี่ สี:ทินเนอร์ นี่ควรจะเท่าไหร่ หรือว่าเนื้อสีควรจะเป็นแบบไหนครับ

แล้ว สีขวดนึงนี่ใช้พ่นได้นานไหมครับ?

ขอบพระคุณทุกท่าน ^^

ออฟไลน์ plebg

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 21
Re: อยากเริ่มทำสีกับแอร์บรัช รบกวนแนะนำเรื่องสีทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 10:06:23 AM »
ตามนี้ครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=52.0

ส่วนพสม 1:3 (สี/ทินเนอร์) โดยประมาณ

สีหนึ่งขวด พ่นใด้ พื้นที่ เยอะแค่ใหน คงอยู่ักับนการพ่นครับ แล้วก็ชิ้นงาน  อันนี้ต้องลองดูครับ ส่วนผมเองก็ไม่เคยสังเกตุด้วย หมดแล้วก็จัดมาใหม่

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
Re: อยากเริ่มทำสีกับแอร์บรัช รบกวนแนะนำเรื่องสีทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:03:00 PM »
ปัจจุบันสีกันเซ่ (Mr.Color) รุ่นใหม่จะมีฝากลมหมดแล้วครับ ที่เห็นฝาจีบนั่นเป็นสีสต๊อคเก่าที่ยังขายไม่หมดครับผม สีภายในเหมือนกันครับ

สีกันเซ่ที่มีขายจะมีสองสูตรคือสูตรทินเนอร์และสูตรน้ำ ถ้าเป็นสูตรน้ำ ตรงฉลากจะเขียนตัวโต ๆ เป็นภาษาอังกฤษว่าใช้น้ำเป็นตัวทำละลายครับ

ออฟไลน์ Golfngage

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -6
อยากถามเรื่อง การทำสี HG 1/144 ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 02:52:33 AM »
คือ ตอนนี้ผมกะว่าจะทำ HG Exia อยู่น่ะครับ

ติดปัญหาว่า ตอนทำสีช่วงขา

ไหนจะลบรอยต่อผ่ากลางขา

แล้วต้องพ่นทั้งสีเทาในส่วนข้อพับและสีขาวในส่วนขาด้านหน้า

แล้วก็การทำสีส่วนหัว ตรงส่วนหน้าจะทำแบบประกอบเข้าไปทีหลังก็ไม่ได้ รอยผ่ากรางหัวก็หยอดกาวเลยก็ไม่ได้อีก

เค้าทำกันยังไงครับกับชิ้นส่วนที่ดัดแปลงให้ประกอบไปทีหลังไม่ได้ งงจริงๆ :iconcry:

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
Re: อยากถามเรื่อง การทำสี HG 1/144 ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 02:41:24 PM »
ส่วนตัวผมหัวไม่ได้ดัดแปลงอะไรเลย ส่วนช่วงขาก็ประกอบอุดขัดรอยผ่ากลางเสร็จก็พ่นรองพื้น ตามด้วยทำสีข้อต่อข้อพับกับหน้าแข้งรอให้แห้งบังส่วนที่ทำสีแล้วก็พ่นสีขาวช่วงขาทั้งหมด แค่นี้แหล่ะคับ