ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวการพ่นสีกระป๋อง มีรูปตัวอย่าง ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 6882 ครั้ง)

ออฟไลน์ sonic1350

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถามเลยละกันนะครับ

1เวลาพ่นสี ควรพ่นกี่รอบครับ วันนี้ผมพ่นทับประมาณ 3-4 รอบเลย ตั้งแต่เช้า แต่ชิ้นงานยังไม่ได้สีตามที่ต้องการเลยครับ ขอคำแนะนำทีครับ

ผมพ่นสีรองพื้นสีเทา และพ่นสีขาวทับครับ แต่ชิ้นงานยังออกสีเทา ๆ อยู่ ไม่ขาว

ส่วงานสีดำผมพ่นรองพื้นเทาเช่นกัน เเละพ่นทับอีกประมาณ 3-4 รอบ แล้วเมื่อสักครู่พ่นเคลียร์ด้าน เลย์แลนด์ F-76  ปรากฏว่ามันกลายเป็นสีขาว ๆ ตามขอบงานครับ (ทีแรกคิดจะปล่อยคิดว่าทำไฮไลท์) แต่ไม่เอาครับ อยากได้สีดำ ๆ เลย แบบนี้ผมพ่นสีดำทับไปใหม่ เเล้วเคลียร์ทับอีกได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ ตัวนี้เป็นการทำสีตัวที่ 2 หลังจากตัวแรกรีบร้อนทำไปจนเละเลย จึงอยากทำตัวนี้ให้ดีที่สุดครับ  :iconvsign:

ปล. ดูจาก Part ชิ้นส่วนคือตัวอะไรครับ แฟนกันดั้ม ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2013, 07:55:15 PM โดย sonic1350 »

ออฟไลน์ Whitenight

• Verified User
  • *
  • Like: -6
สไตท์ นัว ครับ :iconwish:

ออฟไลน์ originalunknow

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 5
  • -
สีรองพื้นเทา สีขาว สีดำ เป็นสียี่ห้ออะไรหรอครับ? เพราะบางทีก็เกี่ยวกับยี่ห้อสีเหมือนกัน เมื่อก่อนผมซื้อสีกระป๋องตามร้านเครื่องเขียน(ลืมยี่ห้อไปแล้ว) พอลองเอามาพ่นเปล่าๆแบบไม่รองพื้น ก็จะกลายเป็นว่าสีที่ได้มันไม่ตรงกับสีจริงในกระป๋องเหมือนกันครับ
แต่ถ้าที่ท่านพ่นอยู่เป็นเลย์แลนด์ทั้งหมดนี่ผมก็จนปัญญาเหมือนกัน  :iconcryjoy:

• *
สีรองพื้นเทา สีขาว สีดำ เป็นสียี่ห้ออะไรหรอครับ? เพราะบางทีก็เกี่ยวกับยี่ห้อสีเหมือนกัน เมื่อก่อนผมซื้อสีกระป๋องตามร้านเครื่องเขียน(ลืมยี่ห้อไปแล้ว) พอลองเอามาพ่นเปล่าๆแบบไม่รองพื้น ก็จะกลายเป็นว่าสีที่ได้มันไม่ตรงกับสีจริงในกระป๋องเหมือนกันครับ
แต่ถ้าที่ท่านพ่นอยู่เป็นเลย์แลนด์ทั้งหมดนี่ผมก็จนปัญญาเหมือนกัน  :iconcryjoy:

สีเทารองพื้น Red Fox
สีดำ Red Fox
สีขาว Kobe

คับ เดี่ยววางชิ้นงานไว้ รอแดดเปรี้ยง ๆ มาพ่นอีกทีครับ ว่าเเต่อันที่เป็นฝ้า นี้ผมเอาสีดำพ่นทับไปอีก เเล้ว พ่นด้านปิดได้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ digies13

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
ตัวรองพื้นเองผมใช้ kobe 263 รองพื้นพลาสติกโดยตรง สีจะเป็นขาวด้าน เวลาพ่นสีอื่นทับแล้วจะค่อนข้างไม่มีปัญหาเรื่องสีเพี้ยน   
รองพื้นเทาเม็ดสีจะใหญ่กว่า เหมาะกับการใช้พ่นผิวไม้  พ่นแล้วก็จะขัดทิ้งกันเพื่อเช็ครอยปุ๋มโมรอยประกบมากกว่า  ถ้าพ่นสีจริงทับรองพื้นเทาไปเลย สีจะเข้มกว่าสีจริงครับ  ยังไงหารุ่นที่ใช้รองพื้นพลาสติกโดยตรงดีกว่า สีสเปรย์น่าจะมีเกือบทุกยี่ห้อ

จขกท พ่น 3-4 รอบจัดว่าหนาไปนะครับ ยิ่งเป็นสีเปสรย์ด้วย เม็ดสีจะใหญ่กว่าพ่นจากแอร์ปรัชมาก ส่วนเดือยต่างๆเวลาพ่นควรจะหากระดาษกาวมาพันไว้ดีกว่า อย่างรูปแรกเป็นต้น เวลาต่อจะเจอปัญหาประกบไม่สนิท หรือว่ายัดไม่เข้าได้นะ  แต่พ่นไปแล้วก็เอากระดาษทรายขัดออกไม่ก็เอาคัตเตอร์ขูดๆออกได้   ถ้าพ่นสีซ้ำรอบที่ 2 ต้องรอให้สีที่พ่นรอบแรกแห้งหมดจริงๆ   อยู่ที่ประสบการ์ณครับ ลองทำหลายๆตัวก็จะชำนาญเอง

• *
ตัวรองพื้นเองผมใช้ kobe 263 รองพื้นพลาสติกโดยตรง สีจะเป็นขาวด้าน เวลาพ่นสีอื่นทับแล้วจะค่อนข้างไม่มีปัญหาเรื่องสีเพี้ยน   
รองพื้นเทาเม็ดสีจะใหญ่กว่า เหมาะกับการใช้พ่นผิวไม้  พ่นแล้วก็จะขัดทิ้งกันเพื่อเช็ครอยปุ๋มโมรอยประกบมากกว่า  ถ้าพ่นสีจริงทับรองพื้นเทาไปเลย สีจะเข้มกว่าสีจริงครับ  ยังไงหารุ่นที่ใช้รองพื้นพลาสติกโดยตรงดีกว่า สีสเปรย์น่าจะมีเกือบทุกยี่ห้อ

จขกท พ่น 3-4 รอบจัดว่าหนาไปนะครับ ยิ่งเป็นสีเปสรย์ด้วย เม็ดสีจะใหญ่กว่าพ่นจากแอร์ปรัชมาก ส่วนเดือยต่างๆเวลาพ่นควรจะหากระดาษกาวมาพันไว้ดีกว่า อย่างรูปแรกเป็นต้น เวลาต่อจะเจอปัญหาประกบไม่สนิท หรือว่ายัดไม่เข้าได้นะ  แต่พ่นไปแล้วก็เอากระดาษทรายขัดออกไม่ก็เอาคัตเตอร์ขูดๆออกได้   ถ้าพ่นสีซ้ำรอบที่ 2 ต้องรอให้สีที่พ่นรอบแรกแห้งหมดจริงๆ   อยู่ที่ประสบการ์ณครับ ลองทำหลายๆตัวก็จะชำนาญเอง

ใช่ครับ ผมพ่นรองพื้นสีเทา แล้วลูบชิ้นงานดูมันหยาบ ๆ เป็นฝุ่นเล็ก ๆ น่ะครับ เดี่ยวผมว่าจะพ่นเคลียร์ด้านแผงอื่น ๆ ที่เหลือเเล้วจัดการรวมร่างเลยดีกว่า (ก่อนที่จะเละไปกว่านี้ ฮ่า ๆ) เเล้วขึ้น Project เก็บเลเวลใหม่ครับ ฮ่า ๆ ไว้เดี๋ยวผมรวมร่างเสร็จ จะเอามา Show Off ให้ชมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jabavox

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -11
ผมก็กำลังทำสีตัวนี้พอดีเลยครับ  อุดขัดเสร็จแล้วเหลือแต่ทำสี  แต่ผมทำสีด้วยพู่กันครับไม่ใช่สีกระป๋อง  ปัญหาเรื่องสีเพี้ยนไม่ค่อยมีอะครับ
มีแต่เรียบหรือไม่เรียบเท่านั้น อิอิ  ทำเสร็จแล้วเอามาโชว์หน่อยนะครับ  เดียวผมก็จะโชว์บ้าง  ทำสีตามแบบดัดแปลงแค่สีปืนกับด้ามดาบ

• *
ผมก็กำลังทำสีตัวนี้พอดีเลยครับ  อุดขัดเสร็จแล้วเหลือแต่ทำสี  แต่ผมทำสีด้วยพู่กันครับไม่ใช่สีกระป๋อง  ปัญหาเรื่องสีเพี้ยนไม่ค่อยมีอะครับ
มีแต่เรียบหรือไม่เรียบเท่านั้น อิอิ  ทำเสร็จแล้วเอามาโชว์หน่อยนะครับ  เดียวผมก็จะโชว์บ้าง  ทำสีตามแบบดัดแปลงแค่สีปืนกับด้ามดาบ

งานค้างที่แผ่นพ่นสี มา 1 อาทิตย์เต็ม ๆ เเล้วครับ
อากาศไม่เป็นใจบ้าง ส่วนพรุ่งนี้วันอาทิตย์มีงานเข้า (อันนี้สำคัญมากครับ ฮ่า ๆ ปากท้องเลย)
กว่าจะได้พ่นอีกที คงเป็น อาทิตย์หน้าล่ะครับ ไว้จะเอามาโชว์ครับ อิอิ