ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการขยายรู+ตัดเดือย  (อ่าน 3396 ครั้ง)

ออฟไลน์ Groupkub

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
สอบถามเรื่องการขยายรู+ตัดเดือย
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 10:06:51 PM »
จากที่มีโอกาสได้ชม WIP PG RX78 GP01 ของคุณ avichi (เป็นแรงบันดาลใจให้ผมอยากลองโมดิฟายกันพลาบ้างเลยครับ เป็นงานที่สุดยอดจริงๆ)

ผมเห็นว่าจะมีการขยายรู+ตัดเดือย ของโมก่อนเข้าใจว่าเพื่อให้สามารถประกอบแล้วถอดใหม่มาทำสีได้สะดวก

คำถามครับ
1.นี่เป็นวิธีพื้นฐานที่นิยมทำใช่มั้ยครับ
2.การขยายรูควรใช้ดอกสว่านประมาณเบอร์อะไรครับ
3.การตัดเดือยเอาแค่สั้นลงแค่นิดหน่อยก็พอใช่มั้ยครับ มีความยาวที่เหมาะสมมั้ยครับ
4.หากขยายรูและตัดเดือยแล้วทำสีเสร็จประกอบกลับต้องใช้กาวช่วยมั้ยครับ(กลัวชิ้นส่วนจะหลุดง่าย)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: สอบถามเรื่องการขยายรู+ตัดเดือย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 10:20:36 PM »
1.นี่เป็นวิธีพื้นฐานที่นิยมทำใช่มั้ยครับ
ตอบ ใช่ครับสำหรับการต่อดิบก่อน แล้วค่อยแกะมาทำสี แต่ไม่จำเป้นต้องเฉือนทุกชิ้น ทำเฉพาะชิ้นที่คิดว่าแกะออกยากครับ

2.การขยายรูควรใช้ดอกสว่านประมาณเบอร์อะไรครับ
ตอบ ไม่ต้องใช้สว่นครับเพราะรูจะหลวมเกินไป ปกติด้านในรูจะใช้อาร์ทไนฟ์คว้านโดยเอาใบมีดจิ้มเข้าไปในรูแล้วหมุนๆ แต่ปกติแค่เฉือนเดือยก็พอละครับไม่ต้องคว้านรูก็ได้

3.การตัดเดือยเอาแค่สั้นลงแค่นิดหน่อยก็พอใช่มั้ยครับ มีความยาวที่เหมาะสมมั้ยครับ
ตอบ ปกติไม่ได้ตัดเดือยให้สันลงครับ แต่ให้เฉือนเฉียงๆเดือยด้านบนออกไปประมาณ 1/3 ครับ แต่ตรงโคนเดือยยังเหมือนเดิม

4.หากขยายรูและตัดเดือยแล้วทำสีเสร็จประกอบกลับต้องใช้กาวช่วยมั้ยครับ(กลัวชิ้นส่วนจะหลุดง่าย)
ตอบ หลังจากเฉือนเดือยออกมันจะแน่นน้อยลงแต่ไม่ถึงกับหลวมครับ แต่จุดที่ต้องรับแรงมากๆเช่น จุดเสียบBack pack หรือเสียบอาวุธไม่แนะนำให้เฉือนเดือยออกครับ

ป.ล. ถ้าโมจีนของดาบันลองไม่เฉือนเดือยออกซิครับแกะทีกล้ามขึ้นเลย :iconsoul:

ออฟไลน์ Groupkub

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
Re: สอบถามเรื่องการขยายรู+ตัดเดือย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 10:52:15 PM »
ขอบคุณครับ
จัดมาทั้ง Strike ของ โมโมโกะ และ ดาบันเลยครับ เอามาซ้อมมือก่อนลุยบันได
คุณ unn13 เข้ามาช่วยตอบตลอดเลย ขอบคุณมากๆนะครับ :iconwish:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 11:06:23 AM »
ขอบคุณที่ชอบครับ
ดีใจที่เป็นประโยช

ของผมชิ้นไหนต้องการแน่นๆจะใช้กาวครับ
Thin cement แห้งเร็วดี หยอดไปในรูครับ
atinatv