ผู้เขียน หัวข้อ: [WIP]ZII เหลือไม่กี่ชิ้น จะได้ลงสีซะที  (อ่าน 22270 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kid_D

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
Re: [WIP] Gerbera [finished] เปิดงานใหม่ Zeta II ครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 11:56:46 PM »
งานของ MHD ไม่ค่อยดีหรือครับ ต้องแก้ชิ้นเบี้ยว ต้องถึงขั้นเดินลายใหม่เลยหรือ?(หรือแค่ย้ำให้ชัดลึกขึ้น) มีชิ้นที่ลายหายไหม? และงานไม่คม?
เดี๋ยวผมต้องไปรื้อดูที่ดองไว้แล้ว ว่ามันแย่อย่างนี้ไหม

ออฟไลน์ SonicRoute

• *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story
Re: [WIP] Gerbera [finished] เปิดงานใหม่ Zeta II ครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 01:26:31 AM »
งานของ MHD ไม่ค่อยดีหรือครับ ต้องแก้ชิ้นเบี้ยว ต้องถึงขั้นเดินลายใหม่เลยหรือ?(หรือแค่ย้ำให้ชัดลึกขึ้น) มีชิ้นที่ลายหายไหม? และงานไม่คม?
เดี๋ยวผมต้องไปรื้อดูที่ดองไว้แล้ว ว่ามันแย่อย่างนี้ไหม

มันไม่แย่ขนาดนั้นหรอกครับ  แต่ผมคิดว่า ตัวนี้ พื้นผิวมันต้องคม ฉนั้นต้องขัดใหม่ให้คม  ลายเส้น มาครบ  แต่ผมชอบย้ำมากกว่า เพราะจะได้วอชง่าย คมๆ  ส่วนไอ้เรื่องเบี้ยวเนี่ย มันแค่งอครับ  ไดร์เป่าผมก็หายละ (แต่ผมใช้ต้มเอา อิอิ)

อัพเดทซักนิดครับ  วันๆ  ไม่ได้ทำอะไรเลย ขัดๆๆๆๆ รองพื้นเช็ค  แล้วก็ขัดๆๆๆๆๆ เหอๆๆๆ  ได้มาเท่านี้เองครับ
อ้อ  ผมลองใช้ ทินเนอร์แรงๆ ที่เอาไว้ล้างแอร์บรัชอย่างเดียว มาผสมสีกระป๋องรองพื้นเทา  กรอกแอร์บรัชแล้วพ่นใส่เรซิ่นดู   ปรากฏว่า ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เลยใช้ยาวครับ  ประหยัดค่าทินเนอร์ดีๆ ไปเยอะ เหอๆๆ :iconfreak:

จากรูป  ตัวนี้ เขาให้เขามา 2 แบบ  คือแบบเรซิ่นทั้งเซ็ท กับ ABS ผสม เรซิ่น  ผมเลือก ผสม  เพราะมันแยกชิ้นมาให้ พ่นง่าย   เมื่อเลือกแล้ว ก็เหลาให้แหลมทั้ง 4 เขา  และก็ขัดหัวและย้ำลายให้ชัด

หัวไหล่  ทำไปข้างเดียว  ตัดเกท ด้านข้างและข้างหลัง (ที่ไม่รู้จะมีทำไมตรงกลางเลย)ออก แล้วก็ใช้ไม้บรรทัดติดกระดาษทราย ขัดๆๆ  แล้วก็ย้ำลายตามระเบียบ

อันนี้ส่วนกระโปรงหน้า กับข้าง ทำเหมือนกัน ขัดๆๆๆๆ

ทำตั้งนาน ได้เท่านี้  ขัดกันเหนื่อย แฮ่ๆๆ :iconpale:

ออฟไลน์ earthsphere

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 01:43:34 AM »
นิดนึงฮะ ถ้าอย่างไรทำให้ไม่พอใจขอโทษด้วยฮะ

ชื่อ official อ่านว่า Cee-two ครับ เพราะถึงแม้พัฒนาในสาย zeta project แต่ ZII ถูก reject ครับ เลยไม่นับว่าเป็น Zeta ครับ

ขอบคุณครับ
Follow me At Twitter<<<กด

• *
Re: [WIP] Gerbera [finished] เปิดงานใหม่ ZII ครับ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 01:51:53 AM »
โอ้ ขอบคุณครับ ไม่รู้จริงๆ  เพราะผมไม่ศึกษาข้อมุลตัวนี้เลย  สนข้อมูลเกี่ยวกับตัวโมเดลมากกว่า   ประมาณว่า เป็นมายังงัย ช่างมัน  รูปลักษณ์โดนใจ เป็นใช้ได้ อิอิ  งั้นแก้หัวซะหน่อยจะเป็นไร  ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ nongnoojoe

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 3
  • มีตังแค่layland T-T
Re: [WIP] Gerbera [finished] เปิดงานใหม่ ZII ครับ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 01:00:22 PM »
งานเก็บรายละเอียดได้ดีมากเลยครับเนี่ย ทึ่งกับgerbera tetra ไม่ทันไร มาทึ่งกับzII ต่ออีก ^^~  ขอถามนิดครับ แต่งเรซิ่นแล้วจะยังแปลงร่างเป็นMAได้หรือเปล่าครับเนี่ย^^~

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 01:43:43 PM »
งานเก็บรายละเอียดได้ดีมากเลยครับเนี่ย ทึ่งกับgerbera tetra ไม่ทันไร มาทึ่งกับzII ต่ออีก ^^~  ขอถามนิดครับ แต่งเรซิ่นแล้วจะยังแปลงร่างเป็นMAได้หรือเปล่าครับเนี่ย^^~

Fullkit ตัวนี้ข้อเสียคือ โครงมันหลวมเกินกว่าที่จะเยียวยา ผมเลย fix ไม่แปลงร่างครับ   แต่ถ้าเป็น conversion ก็ไม่แน่ครับ (ถ้าโครงไม่หลวมนะครับ)

ออฟไลน์ leileknoi

• *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 06:08:03 PM »
เป็นกำลังใจให้เสร็จเร็วๆ ครับ ชอบตัวนี้สุดๆ  :iconvsign:
ผมก็เพิ่งรู้ว่ามันไ่ม่ได้อ่านว่า zeta 2 นะเนี่ยหลงเรียกซะตั้งนาน

ออฟไลน์ mikais2001

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 08:48:56 PM »
 :iconjoy: แต่ละตัวพี่ท่านงามจับใจ

• *
Re: [WIP]ZII เหลือไม่กี่ชิ้น จะได้ลงสีซะที
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 08:10:04 AM »
ไม่ได้อัพเดทซะนาน ช่วงนี้ก็ดูบอลไป  ขัดไปครับ  ทำวันละนิด  ขัดกันเลิกเช้าทุกที

ตอนนี้ขัดหมดเกือบทั้งตัวละ เหลือไม่กี่ชิ้น  ยกเว้นปืน 3 กระบอก ไม่ได้ไปแตะมันเลย  วันนี้ขัดเสร็จพ่นรองพื้น ก็เอาปืนมาประกอบจับยืนซักครั้ง  แม่เจ้าา   หนักสุด.รรรรรรรรรรรรร

คืองี้ครับ  ข้อต่อหลายๆ จุดผมไม่ได้ fixed  มันก็เลยหนัก  แต่พอเอาอยู่ครับ   เสียเวลากับการทำข้อต่อให้แข็งแรง กับการขัดพาร์ทไลน์ และ ขัดพื้นผิวให้เรียบเสมอกันและย้ำลายอยู่นาน
ส่วนมือขวาที่จับปืน กลายเป็นว่า แข็งแรงใช้ได้เลยครับ  จับปืนไม่หลุด  เสียอย่างเดียวคือมันไม่มีตัวยึดกับมือ  (มือของเรซิ่นก็เหมือนกัน)  แต่ใช้วิธีเอานิ้วโป้งหนีบเอา ดันอยู่ซะงั้นเหอๆๆ 

นี่คือล่าสุด จริง ใบหน้าและแขนอีกข้างเสร็จแล้ว แต่ยังไม่ได้ใส่  ส่วนบนของปีกหลัง ไม่มีลายมาให้ เลยต้องเดินลายเพิ่มเอง

อันนี้ ไม่คิดว่า เมื่อคืนจะทำเสร็จครับ  มือเอามาจากชิ้นส่วนเหลือของ wing zero custom (ก็คือมือ wing ver ka นั่นเอง)  เอามาแปะพลาสติกแล้วตามด้วยอิโป้  บนหลังมือทำเป็นเกราะ ตอนพ่นสีก็บังพ่นเอา

ได้ออกมาประมาณนี้  จะเริ่มลงสีได้ละครับ (เหลือขัดมือนิดหน่อยก็ลงสีได้เลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2010, 08:13:59 AM โดย SonicRoute »

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: [WIP]ZII เหลือไม่กี่ชิ้น จะได้ลงสีซะที
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 11:11:28 AM »
ผมชอบแบบซีทรูมากเลยได้อารมณ์ดี  :iconnosebleed: อ้าวคนละเรื่องละ

ผมเองก็มักจะเจอปํญหากับ convertion part ที่จุดขยับไม่ค่อยแข็งแรงเพราะมันไม่ได้ออกแบบมาให้รับน้ำหนักเรซิ่น สุดท้ายบางจุดผมเลยทำเป็น Gundam Fix(ติดกาว) ไปเรียบร้อยแล้ว

ป.ล. แล้ว GMII เราจะสู้ ZII ได้มั้ยนี่  :iconlol:

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 12:20:40 PM »
รอชมซีทรู ขอลายลูกไม้สีดำนะพี่
Sail To The New World

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:16:10 PM »
อยากเห็นสีเจ้าตัวนี้เร็วๆ
 :iconsmile:

ออฟไลน์ Gundam_iTTo

• *
  • Like: 0
  • C.E. Alcohol Collector
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:31:53 PM »
เป็นอีกตัวนึงที่อยากได้ รอชมครับ