ผู้เขียน หัวข้อ: HG 0 raiser ใส่กับ HG 00 Seven Sword ได้มั้ยครับ  (อ่าน 3119 ครั้ง)

ออฟไลน์ shimizukazuki

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
HG 0 raiser ใส่กับ HG 00 Seven Sword ได้มั้ยครับ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 12:31:05 AM »
คือผมมีข้อสงสัยอยากจะถามเพื่อนๆพี่ๆ ชาว Thaigundam น่ะครับ
พอดีกำลังตัดสินใจจะซื้อ HG ของภาค 00 แต่ผมมีข้อสงสัยว่าแบบไหนจะคุ้มค่ากว่า ระหว่าง 00 raiser + GN sword III กับ 00 Seven Sword

คำถามนะครับ
- ถ้าผมซื้อ 00 Seven Sword แล้วซื้อ 0 raiser (ที่เป็นยานอย่างเดียว) อยากรุ้ว่า 0 raiser มันประกอบเข้ากับส่วนไหล่ของ 7 ดาบได้มั้ย ? ถ้าถอดเอาดาบที่แขวนไว้ออกไปใส่แทนที่ เหตุผลเพราะตรงส่วนขากับเอวของ 7 ดาบ มันสามารถแขวน GN katar พวกมีดอะไรแบบนี้ได้ มันจะคุ้มกว่าไหม แทนที่จะไปซื้อ 00 raiser มา

ถ้านึกภาพไม่ออกลองเข้าไปดูในเว็บที่ขาย Gunpla นี้ครับตามลิ้งด้านล่าง(คือแนวความคิดผม อยากได้ 00 ที่เป็นทั้ง 7 ดาบ และ 00 raiser ในตัวน่ะครับ พอจะเข้าใจกันมั้ย?) ขอนุญาติยืมเว็บไซต์เหล่านี้ในการดูภาพประกอบตามความคิดผมนะครับ

นี่ 0 raiser อย่างเดียวครับ
http://www.xmodeltoys.com/Data/Gundam-Bandai-HG-00-O-Raiser/catalog.php?id_prd=3331
นี่ 00 raiser + GN sword III ครับ
http://www.xmodeltoys.com/Data/Bandai-HG-00-OO-Raiser-GN-Sword-III/catalog.php?id_prd=3482
นี่ 00 seven sword ครับ
http://www.xmodeltoys.com/Data/Bandai-HG-00-OO-Gundam-Seven-Sword-G/catalog.php?id_prd=3485

รบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำทีครับผม  :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2014, 12:40:02 AM โดย shimizukazuki »

ออฟไลน์ hillmaker

• *
Re: HG 0 raiser ใส่กับ HG 00 Seven Sword ได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 01:31:00 AM »
ตอบแยกเป็นข้อ ๆ นะ
1. 00 seven sword สามารถติด 0 raiser ได้
2. 00 raiser(+ GN sword III) ไม่สามารถติด GN katar ที่เข่าได้ แต่ส่วนอื่นติดได้หมด
3. ถ้าซื้อ 00 seven sword + 0 raiser ก็ได้อยู่ แต่จะไม่มี GN sword III ซึ่งไม่มีก็ได้ เพราะถือไม่หมดอยู่แล้ว
4. ถ้าซื้อ 00 seven sword + 0 raiser ตำแหน่งเตา GN จะต้องเลือกติดระหว่าง อุปกรณ์ของ 0 raiser กับ seven sword อย่างใดอย่างหนึ่ง
5. ถ้าซื้อ 00 seven sword + 0 raiser + XN raiser ตำแหน่งชิ้นส่วน 0 raiser จะย้ายไปอยู่ที่หลังทำให้ไหล่ว่าง ติด seven sword ได้
6. ถ้าซื้อ 00 seven sword + 00 raiser(+ GN sword III) + XN raiser เหมือนข้อ 5. แต่จะได้ GN sword III มาติดแขนขวาเพิ่มอีกชิ้น

• *
Re: HG 0 raiser ใส่กับ HG 00 Seven Sword ได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 01:47:37 AM »
ตอบแยกเป็นข้อ ๆ นะ
1. 00 seven sword สามารถติด 0 raiser ได้
2. 00 raiser(+ GN sword III) ไม่สามารถติด GN katar ที่เข่าได้ แต่ส่วนอื่นติดได้หมด
3. ถ้าซื้อ 00 seven sword + 0 raiser ก็ได้อยู่ แต่จะไม่มี GN sword III ซึ่งไม่มีก็ได้ เพราะถือไม่หมดอยู่แล้ว
4. ถ้าซื้อ 00 seven sword + 0 raiser ตำแหน่งเตา GN จะต้องเลือกติดระหว่าง อุปกรณ์ของ 0 raiser กับ seven sword อย่างใดอย่างหนึ่ง
5. ถ้าซื้อ 00 seven sword + 0 raiser + XN raiser ตำแหน่งชิ้นส่วน 0 raiser จะย้ายไปอยู่ที่หลังทำให้ไหล่ว่าง ติด seven sword ได้
6. ถ้าซื้อ 00 seven sword + 00 raiser(+ GN sword III) + XN raiser เหมือนข้อ 5. แต่จะได้ GN sword III มาติดแขนขวาเพิ่มอีกชิ้น

แนะนำได้ละเอียดมากครับผม พอจะตัดสินใจได้แล้วล่ะครับ ขอบคุณมากๆ  :iconlike:

ออฟไลน์ Golfngage

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 03:37:26 AM »
เคยคิดเหมือน จขกท.นะครับ

แล้วก็จัด OO Raiser+GN Sword III (แท้) กับ 7ดาบจีน แล้วก็ XN Raiser

ตอนได้มาใหม่ๆก็ทำอย่างที่ทุกคนทำแหละครับ จับทุกอย่างยัดใส่ OO 55555

แต่สุดท้ายแล้ว ผมว่าความสมดุลนี่แหละครับ สวยที่สุด ตอนนี้เลยใส่แค่ Original OO Raiser ธรรมดา :iconwinks:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 01:11:28 PM »
เคยคิดเหมือน จขกท.นะครับ

แล้วก็จัด OO Raiser+GN Sword III (แท้) กับ 7ดาบจีน แล้วก็ XN Raiser

ตอนได้มาใหม่ๆก็ทำอย่างที่ทุกคนทำแหละครับ จับทุกอย่างยัดใส่ OO 55555

แต่สุดท้ายแล้ว ผมว่าความสมดุลนี่แหละครับ สวยที่สุด ตอนนี้เลยใส่แค่ Original OO Raiser ธรรมดา :iconwinks:

คือผมอยากซื้อตัวนี้ครั้งเดียว แล้วเปลี่ยนเล่นได้หลายรูปแบบครับผม ตัวอย่างเช่น 00 7 ดาบ แต่ถอดดาบยักษ์อะไรออกหมดใส่ 0 raiser + XN raiser ไรงี้ เบื่อๆก็ถอดใส่ดาบ ของ 7 ดาบเหมือนเดิม หรือไม่ก็ใส่ทุกอย่าง(ถึงจะหนักไปหน่อย) เคยเห็นรูปอยู่ครับบอกไม่ถูก แต่ข้างหลังอุปกรณ์จะเยอะมากๆ เท่ไปอีกแบบ เลยซื้อทีเดียวคุ้มเลย