ผู้เขียน หัวข้อ: [รีไซเคิลกระทู้] ปั้มลมสูบยางรถยนต์ใช้กับงานโมเดลได้มั้ยครับ  (อ่าน 5614 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaethundeR

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -6
ขอใช้กระทู้เก่านะครับ

ของที่บ้านที่ผมมีมันเป็นแบบนี้อะครับ

แบบนี้ใช้ในงานโมเดลได้รึป่าวครับ แล้วต้องไปซื้ออะไรมาเพิ่มไหมครับ ขอรูปด้วยจะเป็นพระคุณมาก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 09:08:32 PM โดย TaethundeR »

ออฟไลน์ baboonnity

• Verified User
  • *
  • Like: 20
  • facebook/Baboonmodel
    • http://www.facebook.com/Baboonmodel
กระดาษทรายน้ำก็คือกระดาษทรายขัดเหล็กครับ ตามร้านก่อสร้างมีขายอยู่ทั่วไปหลายเบอร์

จุดสังเกตุคือกระดาษทรายประเภทนี้หน้าที่ใช้ขัดจะเป็นสีออกดำๆครับ ถ้าแดงๆนั่นกระดาษทรายไม้แล้ว  :iconpanic:
www.facebook.com/Baboonmodel <<เชิญเข้าไปกดไลค์ร้านโมเดลเล็กๆของผมครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
เดินเข้าไปร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้าง แล้วบอกคนขายเลยว่า

พี่ๆๆ เอากระดาษทรายขัดเหล็ก เบอร์ 400 ,800 และ 1200,1500(ผมใช้ 4 เบอร์นี้ เอาอยู่..)
ราคาประมาณ 15-20 บาท... :iconvsign:

• *
กระดาษทรายน้ำก็คือกระดาษทรายขัดเหล็กครับ ตามร้านก่อสร้างมีขายอยู่ทั่วไปหลายเบอร์

จุดสังเกตุคือกระดาษทรายประเภทนี้หน้าที่ใช้ขัดจะเป็นสีออกดำๆครับ ถ้าแดงๆนั่นกระดาษทรายไม้แล้ว  :iconpanic:
ขอบคุณมากครับ ที่มีหน้ามันสีดำ บางแผ่นก็เทา เป็นกระดาษทรายน้ำใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic

ขอบคุณมากครับ ที่มีหน้ามันสีดำ บางแผ่นก็เทา เป็นกระดาษทรายน้ำใช่ไหมครับ

ถ้าสีดำๆ จะเป็นขัดน้ำครับ มักเขียนว่า Water Proof

ข้อดี
1. เวลาขัดฝุ่นจะออกมาพร้อมน้ำ เพราะเราขัดกับน้ำ ทำให้ฝุ่นไม่ปลิว ทำความสะอาดง่าย

ข้อเสีย
1. ถ้าขัดพร้อมน้ำมากๆ จะเปื่อยไว (กระดาษยุ่ย)
2. บางยี่ห้อที่ถูกๆ พับแล้วปริ หรือเปื่อยง่าย
3. กระดาษทรายตันง่าย ถ้าขัดแห้ง

กระดาษทรายขัดแห้ง  หน้ามักเป็นสีขาวๆ/เทา 

ข้อดี
1. อึดกว่าแบบขัดกับน้ำ (อายุการใช้งานนานกว่า)
2. ตรวจเช็คสภาพพื้นผิวได้ง่าย (เรียบหรือยัง) เพราะมันขัดแห้ง  ของขัดน้ำ น้ำมันจะบังหรือบางทีซึมไปตามชิ้นงาน ทำให้หลอกตาบางครั้ง

ข้อเสีย
1. ฝุ่นจะปลิวไปตามห้อง เวลาขัดควรใส่ผ้าปิดจมูกด้วยล่ะ

สองแบบนี้ เบอร์จะเหมือนกันคือ 400~2000 ส่วนพวกกระดาษทรายขัดไม้พวกเบอร์ 1  2 3 อะไรพวกนี้มันหยาบไปสำหรับงานโมเดลนะ

ส่วนตัวใช้ขัดน้ำน่ะ

*EDIT*

ปั๊มลมแบบในรูปก็โอเคนะครับ  ไปหาสายต่อกับตัวปรับแรงดันลมมาก็น่าจะพอครับ

เพราะลมมันจะแรงเอาเรื่องอยู่  ต่อท่อลมออกไปที่ตัวปรับแรงดันลม แล้วปรับลมต่อเข้าแอร์บรัชได้เลย

ป.ล.  เสียงดังเอาเรื่องนะ ทนๆเอาหน่อยละกัน  พอลมเต็มถังมันจะตัดวงจรเอง  แต่พอลมน้อยเครื่องจะทำงานต่อ แล้วก็ขยันเทน้ำในถังพักลมออกกันสนิมกินนะ
เพราะใช้ไปนานๆ ลมมันจะควบเอาใอน้ำมา แล้วควบแน่นในถังพักลมนี่แหล่ะ  ถ้าน้ำขังนานๆสนิมจะกินถังทะลุได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 09:17:34 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
ขอบคุณ คุณ naroki มากครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
คุณ  TaethundeR ครับ เรื่องรีไซเคิลกระทู้ เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ว่าน่าจะทิ้งหัวข้อเดิมไว้หน่อยนิดนึงจะดีมากเลย เพราะถ้าคนมาอ่านทีหลังจะ(อย่างผม) จะงง ตอนแรกๆว่าทำไมคนตอบกระทู้ไม่ตรง ต้องไล่อ่านมาท้ายๆ :iconvsign:

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ปั๊มที่ว่ามันใช้พ่นได้ก็จริง แต่คิดเรื่องเสียงเผื่อไว้หน่อยนะครับ
ถ้าเสียงดัง ๆ อาจโดนคนในบ้าน หรือข้างบ้านบ่น
หรือบางที หูเราเองนี่แหละ พ่นซักชั่วโมง หูอื้อได้ง่าย ๆ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ผมก็เล็งๆ pump แบบนี้มาแทนตัวเก่าอยู่ครับ ถ้าไม่ติดเรื่องเสียงนี่ต้องเรียกว่ายิ่งกว่าได้อีกครับ เพราะตัวมอเตอร์และถังใหญ่มาก
ที่ต้องจัดหามาแน่ๆคือ ข้อต่อในการแปลงขนาด กับ regulator ซึ่งส่วนมากจะมีกรองไอน้ำติดมาด้วย

ไม่แน่ใจว่าตัวเกจที่ติดมากับเครื่องเป็นตัวปรับแรงดันหรือเปล่า แต่ดูแล้วน่าจะเป็นตัววัดแรงดันในถังมากกว่า

อาศัยความรู้งูๆปลาๆ ที่ผมเคยถอด pump ผมเอง pump อุตสาหกรรมพวกนี้มีขนาดเกลียวอยู่ที่ 1/4 หุนครับ ส่วนสายลมสำหรับงาน airbrush ก็ต้องลดลงมาที่ 1/8 หุน ถ้าให้ดีก็ถอดปลายข้อต่อสักข้อหนึ่งแล้วไปให้ที่ร้านเลือกชิ้นส่วนให้เลยครับ

ผมเคยเจอร้านขายข้อต่อลมอยู่หลังวัดชนะสงคราม ตรงคลองถม ซึ่งแถวนั้นก็เป็นแหล่งเลยครับ แต่ผมก็ไม่ได้ไปนานละ เพราะตอนหลังมาค้นพบว่าที่พุทธมณฑลสายสี่ มีร้านหนึ่งเป็น office มาจากโรงงานตรงเลย ข้อต่อเยอะมากๆ ขอให้เจาะจงให้ถูกขนาดเท่านั้นแหละ  :iconsmile: