ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะกลับมาแล้ว .. เอางานที่ค้างไว้มาลงก่อนล่ะกัน...Kingbarakion นั่งไล่อ่านทีละหน้า คิดถึงกระทู้นี้เหมือนกัน  (อ่าน 208194 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zazzer

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
Re: เก็บงานเก่า ที่เคยลงไว้ให้เสร็จทุกตัว... Update 21/2/53
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 01:31:42 PM »

อ้างถึง
ขาใครหว่า... ตัดแล้วยืด ตามสูตร...

รบกวนถามครับ อยากทราบมากๆเลยครับ ใช้อุปกรณ์แบบไหนตัดครับ ผมใช้เลื่อยทามิย่า ไม่ได้ดังใจเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
ดัง���าพเลยครับ

แค่นี้จริงๆ ค่อยเลื่อย ที่ละน้อย .. เดี่ยวก็ขาด :iconwinks:

--------------------

v
v
v
งั้นเดี๋ยวคืนนี้ จะอธิบายให้ละเอียดอีกทีแล้วกันน่ะ ขอบคณครับทีสนใจ :iconwinks:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2010, 01:59:47 PM โดย NeoX »

• **
^
^
ตัวใบเลื่อยนี่ของอะไรเหรอครับ ใช่เลื่อยโฟโต้เอซหรือป่าวครับ

แล้วแหลมๆสีเหลืองนี่เอามาใช้ตรงจุดไหนเหรอครับ

ส่วนกระดาษทรายนี่เอามาขัดให้รอยตัดเรียบเท่ากันหรือป่าวครับ

ถามเยอะหน่อยขอโทษด้วยครับ

ออฟไลน์ ong

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
^
^
อยากได้เลื่อยบ้างอะ ซื้อที่ไหน บอกด้วย

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
.......ถามครับ.......  :iconsmile:

นอกจากยืดขาแล้ว ช่วงแขนของ SD ได้นำ joint หรือ ข้อต่ออะไรมาเสริมเป็นพิเศษรึป่าวครับ ? ( รู้สึกขยับได้มากกว่าปกติ )

ปล. ที่แท้ยืด 3 มิล สวยลงตัวนี่เอง.........ผมหาอัตราส่วนยืดขามานานแล้ว ขอบคุณที่เผยแพร่ครับ........โดนนนน~~ :iconcry:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

• กัน-โอตะ
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
มาดูการยืดขา BB,สามก๊ก ฉบับ NeoX กัน ง่ายๆ ...
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 12:11:28 PM »
ก่อนอื่นก็ต้องบอกก่อนเลยว่า ค่อนข้าง จะหนัก อุปกรณ์
มาดู อุปกรณ์ที่ใช้กันหน่อยแล้วกัน ...

เริ่มจากสว่าน มีสองแบบ คือ

ทั้งหมด ได้มาจาก บ้านหม้อ ,คลองถมนี่แหละ ราคาประมาณ 200-400 บาท แบบว่าซื้อมานานแล้วจำไม่ได้... :iconcryjoy:

แล้วก็ตามด้วย ชุดเลื่อย ของ ฮาเซกาว่า
มี 2 ชุดด้วยกัน คือ

ได้มาจาก เพื่อนที่ไปเที่ยวต่างประเทศ สู้สึกว่า ร้านสปอนเซอร์ ของเราก็มีน่ะ หรือว่า ชัวร์ๆ ก็คือ ร้านขายโมสเกล มีชัวร์
ราคาก็ ชุดล่ะ 1200 เยน คูณเป็นเงินบาทเองเน้อ...

แล้วก็ตามด้วยเพลทของ ฮาเซกาว่า อีกเช่นกัน

ถ้ามีโอกาศก็ซื้อมาเถอะ ซักวันคงได้ใช้.. จริงๆ เค้าเอาไว้ใช้เดินลาย ย้ำลาย ของพวกงาน สเกลเค้านะครับ ผมเองก็เอามาประยุกต์ใช้ :iconwinks:

เข้าเรื่องเลยก็แล้วกัน หั่นขา อย่างง่ายๆ  มั้ง..

เริ่มจาก ขาของสามก็ก ที่เห็นใน���าพ เป็นขอของ กุยแก

หั่นตรงไหนล่ะ ก็ลองมองจุดที่มีพื้นที่พอสมควร เช่นตัวนี้ ก็คือต้นขา ก็ค่อยๆ เอาเลื่อยหั่นช้าๆ ไม่ต้องรีบ เพราะถ้ารีบ ความร้อนที่เกิดจาการเสียดสี อาจทำให้ ใบเลื่อยงอ เสียหายได้ หรือที่แย่กว่านั้น อาจหัก แล้วกระเด็นเข้าตาได้ ระวังกันหน่อย ทางที่ดี หาแว่นมาใส่ จะเป็นการดีเอามากๆ
     เนื่องจาก ขามันเป็น สี่เหลี่ยม พยายามหั่นให้ขาด จากแผลเดียว เพราะ ถ้าไปหั่นอีกด้านนึง อาจทำให้แผลเกิดการเหลื่อมล้ำกัน เป็นขึ้นบันได แล้วทำให้เวลา เอาพลาสติกชีต มาหนุน ทำให้งานยากขึ้นไปอีก ก่อนหั่น แนะนำให้ ขีดเส้นไว้ซักข้าง เอาข้างที่เราหั่นนั่นแหละ เพราะถ้าหั่นออกมาแล้ว อาจสับสนได้ว่า เดิมๆ มันเป็นยัง จะได้ไม่ติดสลับฝั่ง แล้วก็หั่นทีละข้างด้วย กันหลงผมเองน่ะ เป็นบ่อย  :iconpanic:

เมื่อหั่นขาดออกจากกันแล้ว ก็เอากระดาษทรายขัดซักหน่อย เพื่อเป็นการปรับพื้นผิวให้เรียบพอสมควร แล้วก็ เอา พลาสติกชีต 3 มม (1.5+1.5) มาซ้อนเข้าไป พยายามอย่าให้มันเหลือมาก เพราะจะยุ่งยากเวลาตัดแต่ง สำหรับผมจะวัดขนาด เลยว่า กว้าง ยาวเท่าไร แล้วก็ ค่อยตัดเอามาซ้อนกัน กาวที่ใช้ก็ ฝาขาว ของทามิย่า แล้วตามด้วย ฝาเขียว หยอดตามเข้าไปตามร่องทั้งสี่ด้านอีกที  พอแห้ง (ก็พรุ่งนี้แหละ ทิ้งเอาไว้ 1 วัน ) ก็ค่อยๆ ตัดแต่งให้ได้รูปตามของเดิมมัน...

จากที่หั่น ขัดตัดแต่งเสร็จแล้ว ไม่รู้ว่ามีใครเป็นเหมือนผมหรือเปล่า ต้องเอาไปติดกับใต้กระโปรง เพื่อที่จะดูผลงาน ถ้าของเดิมๆ มันจะค่อนข้างแน่น เวลาดึงขาออกมาก็ต้องออกแรงพอสมควร แล้วนี่เรา หั่นมันเป็น สองท่อนไปแล้วนิ ความแข็งแรง ลดลดแน่นอน วิธีทำก็เวลาถอดเข้าออกง่ายก็คือ กว้านเบ้าตัวเมีย ให้หลวมๆ หน่อย ดัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 12:26:40 PM โดย NeoX »

ออฟไลน์ EXGOD

• **
  • Like: -2
ผมไม่รู้จะหาพลาสติกชีตได้ที่ไหน

ใช้ไม้โปรได้ไหมครับ

คือไม่เคยโมดิฟาย

ต่อดิบอย่างเดียว

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ

ปิดเทอมแล้วจะขอละเลงโมให้มันไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 12:36:24 PM โดย EXGOD »
ต่อง่าย สบายมือ หรือ ต่อยาก ลำบากมือ

• กัน-โอตะ
ผมไม่รู้จะหาพลาสติกชีตได้ที่ไหน

ใช้ไม้โปรได้ไหมครับ

คือไม่เคยโมดิฟาย

ต่อดิบอย่างเดียว

ไม้โปรได้น่ะ หรือไม่ก็ ตรงมุมของแต่ละแผงโมเรานี่แหละ ที่เป็น

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
เทคนิค " ยืด " ชัดเจนมากทีเดียว ถ้าสงสัยอีกจะแวะมาถามใหม่ครับ........ขอบคุณมากมายสำหรับคำแนะนำ  :iconwink:
ปล. WIP ประโยชน์เยอะจริงๆ ( บางช่วงเสพจนเมา )  :icondizzy:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

• กัน-โอตะ
อัพเดท F/A-18 ครั้งสุดท้าย อัพอีกทีก็ Show off โน่นเลย..
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 12:14:02 AM »
ล่าสุด ก็ทำการว็อช เรียบร้อยแล้ว...

รูปแรก และไม่มีชิ้นดี..

มองใกลๆ เริ่มดูดี

เป็นไงครับ สะอาดเรียบร้อย อะป่าว.. (เช็ด 3 รอบกว่าๆ :iconcryjoy:)

อุปกรณ์ที่ข้องเกี่ยว

ก่อนจะหยุดอีกที ทุกคืน จะพยายามติด ดีคอล ให้เสร็จ หยุดครั้งหน้า จะได้พ่นเครียด้าน จบงาน... แล้วก็ส่งงาน CCA กันด้วย :iconwinks:

----------------------------

วานช่วยคิดกันหน่อย
คือผมมีโม F-4S ขนาด 1/72 แต่ดีคอลมันเสียจนไม่สามารถนำมาใช้ได้
แต่ผมมี F-4S  1/48 ซึ่ง ดึคอล สวยมาก อยากจะสเกน แล้วปริ้นท์ลง ดีคอล ที่เป็นแผ่นๆ  วานช่วยคำนวนให้ทึว่า ผมจะต้อง ย่อมาในอัตราส่วนเท่าไร ลองทำมาหลายรอบแล้ว ไม่ได้ซักที   ขอบคณล่วงหน้า ไฟล์ อยู่ที่ ออฟฟิส ยังไงถ้าใครทำได้ เดี่ยวผมส่ง ไฟล์ไปให้ทางเมลแล้วกันนะครับ ขอบคุณอีกที  :iconlike:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2010, 12:22:52 AM โดย NeoX »

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
ใกล้รอดตัวไปอีก 1 รายแล้วสินะเนี่ย 555+++ ของเรายังไม่เริ่มเหมือนเดิม รอต่อไป  :iconcry:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• **
เทคนิคเยี่ยมเลยครับ

รอชมการโมขาSD Redflame ต่อไปครับ :iconsmile:

• กัน-โอตะ
เนื่องด้วยขนาดมันเล็ก เพียง 1/72 ดีคอลก็ต้องเล็กตามไปด้วย กว่าจะค่อยๆ ตัดมาติดทีละิชิ้นๆ ทรมาณสุดๆ..

ดู ดีคอล ที่ให้มาซิ.. ทำได้ตั้ง 3 เครื่อง ตัวเล็กๆ น้อยๆ เพียบ.... :iconcryjoy:

พระเอกของเรา งานนี้ Mark Softer

ก็จะ่ำทำตัว ที่อยู่หน้ากล่องเลย เป็นของ นาิวิกโยธิน ของสหรัฐฯ  ติดไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เสร็จ  :iconwinks:

ออฟไลน์ wave100i

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -29
สุดยอดเเห่งความพยายามคับผม :iconwish:

• กัน-โอตะ

ตามรูปเลยแล้วกัน..

ตัวต่อไป คิดก่อนว่า จะเอาตัวไหนดี ระหว่าง  F-16A Adf/ F-15A Eagle นึกก่อน :iconcryjoy:

• กัน-โอตะ
อัพงาน F-16A ADF นิดๆ หน่อย ๆ
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:35:51 PM »
ตอบติดกัน จะมีใครว่าผมมั๊ยเนี้ย...

ค่ำคืน ไม่มีอะไรทำ ออกไปไหนก็ไม่ได้.. เก็บงานไปเรื่อยๆ ดีกว่า..

ค็อกพิท ของตัวนี้ไม่เป็นลาย เหมือนชาวบ้าน(มันถูก เอาอะไรมากมาย) ก็เลยเอาดีคอลมาแปะ ลงไป..

อันนี้ เก้าอี้ นักบิน สูตรผมเลย พ่นเงิน(ทินเนอร์) ตามด้วย ดำ(ทินเนอร์) แล้วก็ค่อยๆ เอา อาร์ทไนท์ขูดเบาๆ พ่นเงิน ซัก สองรอบ ดำรอบเดียวพอ

อาจ งง ว่า ผม ตัดเส้นมันทำไม... พรุ่งนี้รู้กัน

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
ช่วงนี้ว่างเลยขยันทำจิงๆ พี่เรา ทำหลายตัวเหลือเกิน ตามไม่ทันซะที  :iconnasty:

ไว้เดี๋ยวทำเจ้ายักษ์เสร็จก่อน จะลุยเต็มสูบแบบไม่หลับนอนกันเลย 5555++++ :iconlol:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ bighead

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • ^__^ model lover
ขอความขยันหน่อยนึง  :iconpanic:  :iconpanic:

• กัน-โอตะ
ข่าวด่วน Astraea F2 วางจำหน่ายแล้ว.. .. .. ..
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 10:42:41 PM »

มันน่าเจ็บใจ ไ อ้เราจะทำอยู่แล้ว... บันได ดันออกมา พร้อม อาวุธ ครบมือ... เจ็บใจ...

เป็นครั้งที่ 2 ที่ผมโดนหักหลัง แล้วเจ็บใจสุดๆ... ครั้งแรก ก็เจ้า เรดเฟรม... :iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy:

ออฟไลน์ ong

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
^
^
 :iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy: (หน้าแบบนี้แสดงว่าอยากโดนอีก)   :iconlol: