ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเก็บกันพลา  (อ่าน 5289 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pooky

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
สอบถามเรื่องการเก็บกันพลา
« เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 10:28:00 PM »
พอดีพักหลังมานี้ซื้อโมเข้าบ้านแทบทุกเดือน แถมเป็นMGซะด้วย

พื้นที่เก็บจากบนตู้มันเริ่มลามมาใต้โต๊ะจนไม่รู้จะเอาไปเก็บที่ไหนแล้วอ่ะครับ :icondisapp:

เลยอยากจะสอบถามชาวบอร์ดท่านที่มีโมเยอะๆว่ามีการจัดการพื้นที่เก็บทั้งตัวโมเดลและกล่องกันยังไงครับ :iconshy2:

ออฟไลน์ Ronin

• Verified User
  • *
  • Like: 5
Re: สอบถามเรื่องการเก็บกันพลา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 08:44:56 AM »
 ต้องถามก่อนว่า ซื้อมาแล้วประกอบไหม
ถ้าประกอบเสร็จก็จะมีอีกปัญหานึงว่าจะตั้งโชว์ที่ไหน...ถ้าอยากจะตั้งโชว์ด้วย และเก็บกล่องไว้ด้วย...อันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะให้คำตอบยังไง ถ้าพื้นที่มีจำกัด

สำหรับผมแล้ว ผมประกอบเสร็จเก็บใส่ตู้โชว์...ส่วนกล่องก็พับและ เอาไปไว้ตรงส่วน ขยะที่ขายได้ของบ้าน รอเค้ามาชั่งกิโลขาย ไม่เคยคิดเสียดาย เพราไม่รู้จะเก็บเอาไว้ทำไม
ตามหาโมเดล Aoshima 1/32 แบบประมาณนี้

ออฟไลน์ teerapong221

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 11:21:38 AM »
ระยะหลังผมตัดใจปล่อยออกไปบ้างครับ :iconcryjoy:
เลือกเอาที่ชอบที่สุด เวลาซื้อก็คัดหน่อยครับ
ตอนนี้ เอากล่องเล็กใส่ในกล่องใหญ่ครับ
ผมมีตั้งแต่ SD ยัน PG เลยครับ :

ออฟไลน์ Pooky

• **
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 09:42:35 PM »
ขอบคุณมากครับผม :iconsmile:

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 12:08:32 AM »
ของผมทำสีเสร็จก็ไปไว้ตู้โชว์ พวกอาวุธหรือพาร์ทที่ไม่โชว์เก็บใส่ถุงซิปใส่กล่องแล้วไปไว้ห้องเก็บของ สละห้องเล็กๆห้องนึงให้มันจะได้ไม่รก

ออฟไลน์ dutch6544

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 09:40:43 PM »
ของผมถ้าตู้เต็มจะเก็บใส่กล่องครับ เผื่อถ้าเบื่ิอๆจะได้เอาตัวนึงใส่กล่อง อีกตัวนึงตั้งแทน ส่วนตัวจะเก็บกล่องพวก MG ใหญ่ๆไว้ครับ เผื่อจะใช้เป็นฉากหลังตอนถ่ายรูปก็ได้ฮะ ถ้าไม่ใช้ก็ใส่ตัวโมได้ประมาณ 2 ตัวครับ  :iconvsign:
ส่วนแผงตัดใจไปเลยครับ เว้นเสียแต่จะเอามาเป็นอะไหล่ครับให้เก็บไว้ ไม่ก็เอาแผงมายำเล่นเลยฮะ อย่างเช่นเอามาทำเป็นขาตั้งก็ได้ครับ :iconlol:
DUTCH6544

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 10:29:35 PM »
กล่อง -> ส่วนใหญ่ทิ้ง ยกเว้นอันสวยๆ ตัดเก็บหน้ากล่องใว้ ส่วนที่ชอบจริงๆเอามาเรียกเป็นผนังห้อง

โม -> เก็บใส่กล่องพลาสติก แต่มีข้อเสนอแนะเพิ่มเติม

1. เจาะรูระบายอากาศ  โดยเฉพาะพวกโมทำสีแล้ว สำคัญมากๆ  เพราะถ้าร้อนมากๆสีจะละลายได้ โดยเฉพาะสีเอนาเมล
2. โมทำสีแล้ว  หรือพวสกฟิกเกอร์  ก่อนเก็บควรล้างน้ำยาล้างจานด้วย บางทีมือสกปรกไปจับ เช่น โหนรถเมย์ จับอะไรกิน แล้วไปจับ นานๆมีโอกาศเชื้อราขึ้น แต่โมต่อดิบไม่เป็นไร
3. ใส่แผ่นซิลิก้าเจลดูดความชิ้นหลังใส่กล่องพลาสติก
4. ห้ามโดนแดดเด็ดขาด

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/