ผู้เขียน หัวข้อ: ปั๊มลม PUMA แบบในภาพ สามารถเอามาใช้กับงาน Air brush ทำกันพลาได้รึเปล่าครับ  (อ่าน 33963 ครั้ง)

ออฟไลน์ pookpiik

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
  • ถูกยื่นคำขาด กันพลากับภรรยาจะเลือกอะไร -*- กันพลาละกัน เจ้ย
    • http://www.facebook.com/thatsaphons?ref=tn_tnmn
กำลังศึกษาเรื่องการทำสีอยู่ครับ  พอดีเห็นคนแนะนำเรื่องปั๊มลม PUMA
วันนี้เลยไปเดินๆดูใน ไท วัสดุ  เจอปั๊มลม PUMA ตัวใหญ่ดีครับ มีถังเก็บลม  แต่ผมเห็นอุปกรณ์ต่างๆ อยู่บนถังเค้าหลายตัว  ไม่ทราบว่ามัีนไว้ทำอะไรบ้างครับ

แล้วปั๊มตัวใหญ่ๆแบบนี้ สามารถเอามาใช้กะแอร์บรัชได้รึเปล่าครับ  ต้องมีอุปกรณ์เพิ่มเติมอะไรบ้าง ต้องตั้งค่าอะไรบ้าง (เช่น เรื่องแรงลม)  หรือว่าเอามาก็ใช้ได้เลยครับ

ที่ผมเห็น
PUMA ปั๊มลมรวมมอเตอร์ TIGER รุ่น TG-1                    ราคา 5,660 บาท
PUMA ปั๊มลมรวมมอเตอร์ TIGER รุ่น PP-1 ขนาด  1/4HP   ราคา 6,200 บาท
PUMA ปั๊มลมรวมมอเตอร์ TIGER รุ่น XM2525                ราคา 5,180 บาท

แล้วถ้าหาก ผมจะเอาไปใช้สำหรับเติมลมยางรถยนต์ด้วย  เอาไว้ใส่หัวปืนสำหรับเป่าฝุ่น เป่ากรองรถยนต์ด้วย  จะสามารถใช้รวมกันได้เลยรึเปล่าครับ หรือว่าไม่สมควรครับ

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ว่าตัวไหนดี หรือว่าใช้ได้หมด ขอบพระคุณมากๆครับ  :iconhappy:
PoOkPiiK HoLe TheaTer 2011

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
ได้ครับ ที่บ้านก็ใช้อยู่ ก็ซื้อ กรองไอน้ำพร้อมปรับแรงดัน 1 ตัว + สายลม เท่าที่เราต้องการ (แนะนำไม่เกิน 3 เมตร เพราะถ้ายาวกว่านี้ อาจจะเกิดไอน้ำ ก่อนถึงตัว แอร์บรัชเราได้) และก็ข้อต่อ ตามสมควร..

สำหรับพ่นโมแล้ว 1/4 แรงก็ เหลือเฟือแล้วครับ ร้านเติมลมจักรยาน ก็ใช้ขนาดนี้ครับ

ถ้าห่วงเรื่องเสียง มันจะมี 1 แบบน่ะ แบบลูกสูบ(ดังลั่นทุ่ง) กับแบบ โรตารี (ดังพอๆ กันแต่ลมเต็มถังเร็ว) และแบบใหม่อ่ะ เสียงเงียบๆ ไม่แน่ใจว่าอะไร เสียงเบา แต่จะเต็มช้าหน่อย

ก็ลองเลือกตามบ้านที่เราอยู่ละกัน บ้านผมใต้ถุนโล่ง ผมเลือก ลูกสูบ ครับ

ออฟไลน์ sincere01

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -8
ถ้าในพวกยี่ห้อ Puma ผมเชียร์ ตัวนี้นะ

เพราะปั้มโรตารี่ สีน้ำเงินนี้เสียงดังนรกแตกเลยครับ
แล้วผมก็ไม่แน่ใจว่าพวกปั้มที่ถังสีน้ำเงินนี้จะเป็นระบบ Oil-less หรือป่าวถ้าไม่ใช่ Oil-less ต้องค่อยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะครับ

ปล. ที่สำคัญ รุ่นที่ผมแนะนำไปราคาไม่ถึง 5000 ด้วยครับจะอยู่ราวๆ 4XXX กลางๆไม่ถึง 5000 ครับแต่ก็ยังไม่รวมราคา เรกูเรเตอร์นะ(ตัวปรับแรงดันลม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 03:21:29 PM โดย sincere01 »

• **
  • ถูกยื่นคำขาด กันพลากับภรรยาจะเลือกอะไร -*- กันพลาละกัน เจ้ย
    • http://www.facebook.com/thatsaphons?ref=tn_tnmn
ถ้าในพวกยี่ห้อ Puma ผมเชียร์ ตัวนี้นะ

เพราะปั้มโรตารี่ สีน้ำเงินนี้เสียงดังนรกแตกเลยครับ
แล้วผมก็ไม่แน่ใจว่าพวกปั้มที่ถังสีน้ำเงินนี้จะเป็นระบบ Oil-less หรือป่าวถ้าไม่ใช่ Oil-less ต้องค่อยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะครับ

ปล. ที่สำคัญ รุ่นที่ผมแนะนำไปราคาไม่ถึง 5000 ด้วยครับจะอยู่ราวๆ 4XXX กลางๆไม่ถึง 5000 ครับแต่ก็ยังไม่รวมราคา เรกุเรเตอร์นะ(ตัวปรับแรงดันลม)
ได้ครับ ที่บ้านก็ใช้อยู่ ก็ซื้อ กรองไอน้ำพร้อมปรับแรงดัน 1 ตัว + สายลม เท่าที่เราต้องการ (แนะนำไม่เกิน 3 เมตร เพราะถ้ายาวกว่านี้ อาจจะเกิดไอน้ำ ก่อนถึงตัว แอร์บรัชเราได้) และก็ข้อต่อ ตามสมควร..

สำหรับพ่นโมแล้ว 1/4 แรงก็ เหลือเฟือแล้วครับ ร้านเติมลมจักรยาน ก็ใช้ขนาดนี้ครับ

ถ้าห่วงเรื่องเสียง มันจะมี 1 แบบน่ะ แบบลูกสูบ(ดังลั่นทุ่ง) กับแบบ โรตารี (ดังพอๆ กันแต่ลมเต็มถังเร็ว) และแบบใหม่อ่ะ เสียงเงียบๆ ไม่แน่ใจว่าอะไร เสียงเบา แต่จะเต็มช้าหน่อย

ก็ลองเลือกตามบ้านที่เราอยู่ละกัน บ้านผมใต้ถุนโล่ง ผมเลือก ลูกสูบ ครับ

สรุปว่าใช้ได้แต่เสียงดัง 
แล้วตัวสีขาวนี่รุ่นอะไรหรอครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆเลยนะครับสำหรบคำแนะนำ^^

เพิ่มเติมข้อความครับ

คิดว่าน่าจะเป็นรุ่นนี้ใช่รึเปล่าครับ ^^

PUMA OS-25
http://www.youtube.com/watch?v=bkJSqxGrlOw
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 03:56:05 PM โดย pookpiik »

• *
ใช่ครับรุ่นนี้ละเสียงเบากว่าพวกข้างบนเยอะเลย ผมแนะนำตัวนี้นะถ้าให้แนะนำ  :iconwinks: :iconwinks: :iconwinks:

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
PP-1P ผมใช้อยู่ครับ  สามารถซื้อสายต่อสำหรับ pump อุตสาหกรรมได้ที่ แผนกของเล่นเซ็ลทรัล เป็นชนิดต้นทาง 1/2 หุน แล้วไปออกปลายทาง 1/4 หุน เข้าตัวปรับแรงดันลม

ซึ่งสายกับตัวกรองปรับแรงดันนี้ต้องหามาติดเพิ่มครับ และพวกข้อทองเหลืองแปรงด้วย รวมแล้วไม่น่าเกิน 1000 บาท
พลังลมเหลือเฟือ แต่เสียงดังจริงพอควร ทำงานกลางคืนไม่ได้แน่นอน (ขึ้นกับสภาพบ้านแต่ละคนด้วย) แต่เขาว่ามันเงียบกว่าแบบ rotary นะครับ

อ้อ ราคาผมซื้อ 5000 รวมค่าส่ง 100 บาทถึงบ้านครับ ต้องลองหาร้านใกล้บ้านดู ผมได้ มอร์เตอ Mitsubishi ด้วย

ส่วนตัว PUMA ขาวก็น่าสนสุดครับ แต่แถวบ้านผมหาซื้อไม่ได้ ถ้ามีก็น่าลอง  :iconsmile:

• **
PP-1P ผมใช้อยู่ครับ  สามารถซื้อสายต่อสำหรับ pump อุตสาหกรรมได้ที่ แผนกของเล่นเซ็ลทรัล เป็นชนิดต้นทาง 1/2 หุน แล้วไปออกปลายทาง 1/4 หุน เข้าตัวปรับแรงดันลม

ซึ่งสายกับตัวกรองปรับแรงดันนี้ต้องหามาติดเพิ่มครับ และพวกข้อทองเหลืองแปรงด้วย รวมแล้วไม่น่าเกิน 1000 บาท
พลังลมเหลือเฟือ แต่เสียงดังจริงพอควร ทำงานกลางคืนไม่ได้แน่นอน (ขึ้นกับสภาพบ้านแต่ละคนด้วย) แต่เขาว่ามันเงียบกว่าแบบ rotary นะครับ

อ้อ ราคาผมซื้อ 5000 รวมค่าส่ง 100 บาทถึงบ้านครับ ต้องลองหาร้านใกล้บ้านดู ผมได้ มอร์เตอ Mitsubishi ด้วย

ส่วนตัว PUMA ขาวก็น่าสนสุดครับ แต่แถวบ้านผมหาซื้อไม่ได้ ถ้ามีก็น่าลอง  :iconsmile:
ใช่ครับรุ่นนี้ละเสียงเบากว่าพวกข้างบนเยอะเลย ผมแนะนำตัวนี้นะถ้าให้แนะนำ  :iconwinks: :iconwinks: :iconwinks:

ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคำแนะนำ

รุ่นสีขาวผมคงต้องไปหาซื้อที่กทม แต่สีฟ้านี่ซื้อได้ในจังหวัดตัวเองเลยครับ ไม่ไกลด้วย แต่สภาพบ้านอยู่ตจว. เรื่องเสียงไม่น่าเป็นปัญหา คงต้องลองชั่งใจดูอีกทีครับ ขอบพระคุณมากๆเลยครับ  :iconhappy:

ออฟไลน์ scottkenedy

• *
  • Like: 6
  • Step by step
ขอเนียนมาถามหน่อยนะครับ รุ่นใหญ่ๆแบบนี้พ่นกันได้นานเท่าไหร่หรอครับ ทนทานดีไหมครับ คือผมมีปั๊มลมตัวเล็กที่ซื้อจากเซ็นทรัล พ่นได้แปบเดียวก็ร้อนจนน่ากลัวแล้ว

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
PUMA PP-1P ของผม อัดลมไว้เต็มถัง เก็บไว้พ่นกลางคืน พ่นได้ ครึ่งชั่วโมงสบายๆเลยครับ  อันนี้รวมเวลาพัก เปลี่ยนสีนิดๆหน่อยๆ ตามสภาพการใช้งานจริง   ส่วนเรื่องทนนี่รุ่นลูกสูบสายพานนี่น่าจะติดอันดับมหาอึดได้นะครับ ผมก็ไม่เคยใช้จนพัง แต่อ่านมาเขาว่าอยู่ได้เป็นสิบปี แต่ต้องมีถ่ายน้ำมัน เปลี่ยนสายพานบ้าง

แต่เสียงก็เอาการครับ เสียความสบายทางหูไปแรกกับพลังลมมหาศาล  :iconcry:

ออฟไลน์ sumryibb

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3

ออฟไลน์ porzap

• *
  • Like: 20
เชียตัวสีขาวอีก1เสียงครับ เพราะผมใช้อยู่โอมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ moloko

• *
  • Like: 0
กำลังเล็งอยู่เลยครับ รบกวนถามผู้รู้เสือน้อย มีถังพักกับไม่มีถังพัก มีผลกับการใช้งานมั้ยครับ    :iconnasty: :iconnasty:

• *
กำลังเล็งอยู่เลยครับ รบกวนถามผู้รู้เสือน้อย มีถังพักกับไม่มีถังพัก มีผลกับการใช้งานมั้ยครับ    :iconnasty: :iconnasty:

มีถังพักผมว่าดีกว่านะลมนิ่งกว่าปั้มไม่ทำงานตลอดเวลาด้วย