ผู้เขียน หัวข้อ: คราบกาว จากกระดาษกาวทามิย่า แก้ยังไงครับ  (อ่าน 4265 ครั้ง)

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
ผมใช้กระดาษกาวทามิย่ากั้นพ่นชิ้นงาน พอลอกออกมามีคราบกาว แบบนี้

แก้ยังไงครับ
เคยลองเอาเคลียร์พ่นทับแล้ว เกิดรอยไม่เรียบเลย  :iconcry:

ออฟไลน์ jackal

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
Re: คราบกาว จากกระดาษกาวทามิย่า แก้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 03:45:52 PM »
ต้องขอถามก่อนว่าพ่นเคลียทับรึยัง ถ้ายังไม่พ่นก็เอากระดาษกาวแปะๆแล้วดึงออก กาวก็หลุดติดออกมาหรือเอาน้ำมันไฟแช็ครอนสันเช็ดออกก็ได้ แต่ถ้าพ่นเคลียทับคราบกาวอันนี้คงยากแล้วละครับ

• รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
Re: คราบกาว จากกระดาษกาวทามิย่า แก้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 03:50:37 PM »
ต้องขอถามก่อนว่าพ่นเคลียทับรึยัง ถ้ายังไม่พ่นก็เอากระดาษกาวแปะๆแล้วดึงออก กาวก็หลุดติดออกมาหรือเอาน้ำมันไฟแช็ครอนสันเช็ดออกก็ได้ แต่ถ้าพ่นเคลียทับคราบกาวอันนี้คงยากแล้วละครับ

ยังไม่ได้ลง เคลียร์ ครับ 
ก็ลองเอาน้ำมันรอนสัน เชดขัดแล้ว ยังไม่ค่อยออก หรือต้องลงกระดาษทรายก็ไม่รู้

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • *
  • Like: 33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 05:06:11 PM »
รอนสันเช็ดออกครับ อย่าลองกระดาษทรายเชียว พังนะครับ

ออฟไลน์ jackal

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 05:48:31 PM »
ผมมามองดูอีกแบบนะครับ อาจจะไม่ใช่คราบกาวอาจจะเป็นตอนคุณแปะเทปบังพ่นแล้วตอนพ่อนเทปอาจจะเผยอขึ้นมา  แล้วสีที่คุณพ่นมันลอดเข้าไป เพราะผมเคยครับ เทปเผยอแล้วลืมกดอีกทีตอนพ่น พอพ่นแล้ว มีสีลอดมา

ออฟไลน์ ap_pancake

• Like: -9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 06:40:57 PM »
ใช้แอลกอฮอล์ 95% ออก100% น้ำใสๆๆนะ ไม่ใช้สีฟ้าๆๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 06:52:54 PM »
ผมมามองดูอีกแบบนะครับ อาจจะไม่ใช่คราบกาวอาจจะเป็นตอนคุณแปะเทปบังพ่นแล้วตอนพ่อนเทปอาจจะเผยอขึ้นมา  แล้วสีที่คุณพ่นมันลอดเข้าไป เพราะผมเคยครับ เทปเผยอแล้วลืมกดอีกทีตอนพ่น พอพ่นแล้ว มีสีลอดมา

ผมใช้บังขาวเพื่อพ่นน้ำเงินเข้มครับ  ถ้าเทปเผยอ สีที่ลอดต้องเป็นสีเข้มๆลอดมา

รอนสันเช็ดออกครับ อย่าลองกระดาษทรายเชียว พังนะครับ

เดวจะลองใช้ ผ้าแตะน้ำมันรอนสัน แล้วสแคชเรื่อยๆดูครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 08:01:52 PM »
บ้านเราเป็นเขตร้อนน่ะครับ  คราบกาวเลยเกิดง่าย ถ้าคราบกาวธรรมดาก็เอาน้ำมันไฟแช็ครอนสันหรือ เอนาเมลของทามิย่าเช็ดอ่ะครับ

ยังไม่ได้ลง เคลียร์ ครับ 
ก็ลองเอาน้ำมันรอนสัน เชดขัดแล้ว ยังไม่ค่อยออก หรือต้องลงกระดาษทรายก็ไม่รู้

ถ้าเป็นคราบกาวมันจะเหนียวๆนะครับ เอานิ้วปาดๆเขี่ยๆได้  ถ้ามันแข็งๆคงไม่ใช่คราบเทปกาวละครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/