ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะล้างสีใช้ทินเนอร์อะไรดีครับที่ไม่กัดพลาสติก  (อ่าน 24472 ครั้ง)

ออฟไลน์ DeformedStyle

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีผมอยากล้างสีที่ทำไว้แล้วเพื่อทำสีใหม่
ใช้อคริลิคโฟว์ หรือทินเนอร์ของไทยล้างได้มั๊ย มันจะกัดพลาสติกรึป่าวอะครับ

แล้วมีอุปกรณ์อื่นแนะนำมั๊ยครับที่ไม่กัดเนื้อพลาสติก
ขอบคุณพี่ๆมากๆสำหรับคำตอบนะครับ  :iconshy2:

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ทินเนอร์ กันเซ่ น่าจะไม่กัดชัวร์ แต่แพงหน่อย
ถูกลงมา เคยได้ยินคนพูดถึงน้ำยาล้างเล็บ กับ น้ำมันเบรกยี่ห้อเชลล์ แต่ไม่เคยลองเหมือนกัน อาจต้องแยกพวกชิ้น PC กับ โครงในออกมาด้วย เพราะเป็นวัสดุคนละอย่างกับพลาสติก PS

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
หลักๆ  อยากรู้ว่ากัดพลาสติกใหม ลองเอาเศษก้านพลาสติกใสจุ่มดูครับ ถ้ามันด้านๆ นั่นแหล่ะ กัดแล้ว

หลักๆ ที่ไม่กัดเลยก็ทินเนอร์พวกกันเซ่ ไกอา  หรือน้ำยาสำหรับล้างสีโดยเฉพาะ

ทินเนอร์พวก ฮอบบี้ กับ อะครีริกโฟล กัดนิดหน่อย ชิ้นใสนี่เอาทินเนอร์ฮอบบี้หรืออะครีลิกโฟลล้างไม่ได้นะครับ โดนมาแล้ว 

น้ำยาล้างเล็ก  กัดพอควรนะครับ แช่ไม่ได้

น้ำมันเบรค กัดนินหน่อย  แต่ไม่ควรใช้ซ้ำ  เพราะยิ่งใช้ซ้ำยิ่งกัดแรงขึ้นเรื่อยๆ 

สเปรย์ล้างสีของเลยย์แลนน์  ยังไม่เคยลองใช้ล้างชิ้นใส  แต่เคยแช่นานๆก็กัดเหมือนกัน แต่น้อย

หลักๆ ตามแต่สะดวกเลยครับ มีตังก็ไกอา หรือกันเซ่  แต่ถ้าเป็นผม ผมจะใช้สีสเปรย์ล้างสีของเลย์แลนน์ดูก่อน

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/