ผู้เขียน หัวข้อ: Retarder น้ำยากันตัน ใช้แทน RM ได้ไหมครับ  (อ่าน 3656 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jabavox

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -11
Retarder น้ำยากันตัน ใช้แทน RM ได้ไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 11:02:09 PM »
ผมกำลังหัดทาสีอยู่อะครับ  ไปซื้อสีมาแล้วแต่ RM [MR.Retarder Mile] มันหมดอะครับหาหลายร้านแล้วก็มะมี
เลยจะใช้ทินเนอร์ของโมแต่ก็หมดอีกเช่นกันครับ  ผมเลยไปเดินซื้อของที่ ศึกษาภัณฑ์ ก็ไปเจอตัวนี้มาอะครับ
Retarder น้ำยากันตัน  ถามพวกคนขายเขาบอกว่าเอาไว้ใช้กับ สกรีนบล๊อคอะครับ ไม่ให้มันตัน
คำว่า  ไม่ให้มันตัน  ตามความหมายผมคือให้มันแห้งช้าใช่ไหมครับ  ยังงี้ก็ใช้แทน RM ได้ใช่ไหมครับ
ราคาถูกกว่ามากเลย  ขวดหนึ่งน่าจะใช้ได้เป็นชาติเลยครับ  ถามผู้รู้หน่อยครับ

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: Retarder น้ำยากันตัน ใช้แทน RM ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 11:05:10 PM »
ใช้ไม่ได้ครับ สีมันคนละสูตรกัน ผสมยังไงก็ไม่เข้าครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ Jabavox

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -11
Re: Retarder น้ำยากันตัน ใช้แทน RM ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 12:20:16 AM »
โอ่ ขอบคุณมากครับ มิน่าละ ผสมอัตราส่วน 7:3 แล้วมาทามานไม่ค่อยจะติดเลย
ถ้าทาได้คงเซฟเงินได้เยอะเลยละ  ขนาดเท่า Retarder   ของ ไกอาเลย
แต่ราคาถูกกว่า 3 เท่า อิอิอิ :iconshy2:

Post Merge: ธันวาคม 30, 2011, 12:25:13 AM
แล้วแบบนี้ผมมีสีของ กันเซ่  แต่ใช้ Retarder   ของไกอาได้ไหมครับ (จะผิดใจกับกันเซ่ไหมเนี่ย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2011, 12:25:13 AM โดย Jabavox »

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:28:11 AM »
อ้างถึง
แล้วแบบนี้ผมมีสีของ กันเซ่  แต่ใช้ Retarder   ของไกอาได้ไหมครับ (จะผิดใจกับกันเซ่ไหมเนี่ย)

อันนี้ได้ครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ