ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการ wash เพื่อตัดเส้น สูตรน้ำ vs สูตรน้ำมัน อยากทราบจริงๆครับ  (อ่าน 5891 ครั้ง)

ออฟไลน์ monroe

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับ
ผมขออนุญาติถามเรื่อง washเพื่อตัดเส้นหน่อยนะครับ ทราบว่าเป็นเรื่องซ้ำซากถามกันเยอะแต่สงสัยนิดนึงครับคือที่อ่านมาส่วนใหญ่จะแนะนำให้ตัดเส้นด้วยสูตร enamel โดยใช้ tamiya x20 เป็นตัวทำละลายหรือใช้น้ำมันรอนสัน หรือน้ำมันอื่นๆ ผสมกับสีและทำการแต้มสีเพื่อตัดเส้น แต่ก็จะมีคำเตือนว่าหาก wash ด้วยสูตรนี้โดยตรงกับเนื้อพลาสติกโดยยังไม่ได้ทำสี อาจมีความเสี่ยงทำให้พลาสติกแตกหนะครับ
แต่กลับไม่ค่อยเจอ คือจริงๆหาไม่เจอเลยว่ามีใครแนะนำให้ใช้สูตร อะคลิลิกแลกเกอร์ โดยใช้ tamiya x20A เป็นตัวทำละลายสีแทน ผมเลยอยากทราบว่า
1. ถ้าใช้สูตร x20A เป็นตัวทำละลายจะกัดพลาสติกมากกว่าสูตรน้ำมันรึเปล่าครับ
2. ถ้าจะใช้สูตรน้ำในการตัดเส้นสามารถทำได้ด้วยวิธีไหนอีกบ้างมั๊ยครับ นอกจากการใช้ปากกาmarker หนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ tumamtt

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -9
สูตร อีนาเมล ทำให้พลาสติกส์แตกได้ครับ อันนี้เจอมากับตัว

แต่ผมทำสีน่ะ ผมวอชเยอไปมันไหลไปโดนจุดที่ไมไ่ด้ทำสี

ซักพักร้าวเลยยครับ MG ด้วย :iconcryout:
Stand by me!

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
การวอช จะน้ำมันไฟแช็ค หรือ ทินเนอร์ทามิย่า ยังไงก็แตกครับ

คือ  จริงๆมันจะแตกพวกชิ้นส่วนสวมยัดน่ะครับ  ถ้าสี + ทินเนอร์เข้าไปตรงร่องพวกนี้ได้นี่แหล่ะ เพราะถ้าสีเข้าไปในร่องนั้น จะแห้งช้ากัดนาน + การยืดตัวหดตัวของสีด้วย  จะทำให้แตก  ถ้าวอชแยกชิ้นโอกาศแตกจะน้อยลงครับ ยังไงถ้าจะวอช ระวังอย่าให้สีซึมเข้าไปตามรอยกระกบครับ

ถ้าวอชชิ้นเดียวๆ โดดๆ โอกาศแตกแทบไม่มีครับ

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=24368.0

1. เทียบอัตราการกัด ทินเนอร์ทามิย่ากัดแรงสุด ตามด้วยน้ำมันไฟแช็ค สุดท้ายคือแทบไม่กัด น้ำมัน Zippo แต่ราคาแพงมาก.....
2. ใช้สีสูตรน้ำนี่ คือสีพื้นเป็นสีสูตรน้ำ หรือใช้สีสูตรน้ำวอชครับ ?  คือถ้าใช้สีสูตรน้ำวอชนี่ไม่เวอร์คนะครับ เพราะถ้ามันแห้งสนิทมันจะล้างไม่ออกนอกจากใช้ทินเนอร์ล้าง นอกจากถลอกไปเลย

* ไม่เกี่ยวหรอกครับ ทำสีไม่ทำสี  พ่นเครียร์เงาไป ถ้ามันใหลเข้าไปตามร่องได้ ยังไงก็แหลก   ทางที่ดีระวังไม่ให้สีใหลไปตามซอกครับ หรือส่วนใหนที่ยัดกันแน่นมากๆ  อันนี้ก็ไปครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2012, 07:28:40 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ monroe

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สูตรน้ำ ผมเข้าใจว่าจะมีของ Mr. Hobby หนะครับที่เค้าบอกว่าเป็นสูตรน้ำ (ถ้าเป็น Mr.Color จะเป็นแลคเกอร์มั๊งครับไม่แน่ใจ) ก็เลยคิดว่าถ้าwash โดยใช้สูตรน้ำมันคงไม่กัดพลาสติก แต่เรื่องแห้งแล้วจะลบออกยังไงผมก็ไม่ทราบอ่ะครับ ฮือๆ

แต่เอาเป็นว่าถ้าจะ wash ด้วยสูตรน้ำที่ปลอดภัยที่สุดก็คือทำแยกชิ้นรอให้แห้งแล้วค่อยประกอบใช่รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ