ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม ว่าด้วยเรื่องของ "ทินเนอร์"  (อ่าน 4284 ครั้ง)

ออฟไลน์ Questionman

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ขอสอบถาม ว่าด้วยเรื่องของ "ทินเนอร์"
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:37:33 AM »
พอดีผมกำลังจะเริ่มทำสีด้วย Air Brush ครับ ก่อนหน้านี้ใช้สีกระป๋อง Layland มาตลอด
เลยมีเก็บไว้หลายกระป๋อง เห็นมีหลาย ๆ ท่านใช้มาพ่นกับ Air Brush ก็เลยจะลองมั่งครับ
เลยมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ "ทินเนอร์" อยู่ 3 ข้อ ดังนี้ครับ

1. สี Layland ใช้กับ ทินเนอร์ ตัวไหนดีครับ
2. ทินเนอร์ Aclyric ของ Tamiya ใช้ละลาย พุตตี้ได้ไหมครับ พอดีมีพุตตี้แห้ง ๆ อยู่หลอดนึง เผื่อเอามาใช้ได้อีก
3. ทินเนอร์ที่ใช้แล้ว มีวิธีทิ้ง หรือทำลายอย่างไรครับ

คำถามอาจจะดู สิ้นคิดไปบ้าง แต่เผื่อเพื่อน ๆ มี Idea หรือมีประสบการณ์เลยลองถาม ๆ ดูครับ
ขอบคุณมากครับ
ตัวโน้นก็อยากทำ ตัวนี้ก็อยากทำ เลยทำไม่เสร็จสักตัว 5 5 5

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: ขอสอบถาม ว่าด้วยเรื่องของ "ทินเนอร์"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:59:20 AM »
1. สี Layland ใช้กับ ทินเนอร์ ตัวไหนดีครับ
- ดีสุดก็ทินเนอร์ Gunze (Mr.thinner) หรือทินเนอร์ในกลุ่มเดียวกัน เช่น acrylic flo ,Mr. hobby ฉลากเงิน รวมทั้งทินเนอร์ สูตรแลคเกอร์ยี่ห้ออื่นๆ ก็น่าจะละลายได้หมด

2. ทินเนอร์ Aclyric ของ Tamiya ใช้ละลาย พุตตี้ได้ไหมครับ พอดีมีพุตตี้แห้ง ๆ อยู่หลอดนึง เผื่อเอามาใช้ได้อีก
- ไม่น่าจะได้นะครับ ต้องทินเนอร์ตามข้อ 1. และถ้าให้ดีก็ Mr.thinner นี่แหละครับ เพราะไม่กัดพลาสติก ชัวร์ดี

3. ทินเนอร์ที่ใช้แล้ว มีวิธีทิ้ง หรือทำลายอย่างไรครับ
- ที่แน่ๆคืออย่าเทลงท่อระบายน้ำ เพราะมันจะไม่หายไปไหน อย่างถ้าเทลงอ่างล้างมือในห้องน้ำ เราอาจต้องดมทินเนอร์ระหว่างอาบน้ำไปหลายวัน (อันนี้ผมเคยพลาดมาแล้ว) ซึ่งจริงๆเทลงท่อที่ไหนก็ไม่เหมาะทั้งนั้นครับ เพราะมันไปทำลายสภาพแวดล้อม ผมก็ไม่รู้ว่าจริงๆตามโรงงานอุตสาหกรรมเขากำจัดถูกหลักอย่างไร (ไม่นับพวกที่เททิ้งลงท่อเช่นผม) คิดว่าถ้าเป็นไปได้สุดก็หาขวดน้ำพลาสติก เทเก็บๆเอาไว้ แล้วพอเต็มก็เอาไปทิ้งถังขยะ หวังว่าคนเก็บขยะจะนำไปคัดแยกและมีวิธีการทำลายที่ถูกต้อง

เอาตามจริง ทินเนอร์ กลุ่มพวกที่มีโทลูอีน เช่นทินเนอร์แลคเกอร์พวกนี้ ผมว่าเกือบทั้งหมดไม่มีการทำลายที่ถูกต้องหรอกครับ หลังจากเราๆท่านๆเททิ้งแล้ว มันก็ไม่หายไปไหน อยู่ในบรรยากาศบ้าง ลงดินหรือแหล่งน้ำบ้าง แล้วก็วนกลับเข้าสู่ห่วงโซ่อาหาร มาสู่อากาศที่เราหายใจ สัตว์ทะเล และพืชผักที่เรากิน

ถ้าเป็นไปได้ก็ลองหันมาใช้สีสูตรน้ำดูครับ ใช้แล้วรู้สึก รักษ์น้ำรักปลารักซากุระ แล้วเหมือนโมจะสวยขึ้นอีกหน่อยนึงด้วย ... เอ๊ย เว่อร์ละ    แต่ที่แน่ๆใช้แล้วสบายจมูกกว่าเยอะครับ ลองแล้วจะติดใจ