ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการพ่นเคลียร์เคลือบวัสดุที่ผ่านการโค้ตติ้ง  (อ่าน 2510 ครั้ง)

ออฟไลน์ pooh

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -10
  • MY HGUC
เรื่องของเรื่อง กาลครั้งหนึ่ง ตอนที่เบื่อๆกันดั้ม ผมได้แตกไลน์ไปเล่นครอสมิธ จากเซนต์ เซย่า  ก็ซื้อพวกโกลด์เซนต์ มา 1 ตัวครับ  ดองไว้จนลืม เนื่องจากต้องขนของหนีน้ำ เอาใส่ถุงไว้ เพิ่งเริ่มรื้อโมจากในถุงแล้วไปเจอ ปรากฎว่าชิ้นสีทองนี่ยังดีอยู่ครับ แต่เริ่มจะหม่นๆบ้างแล้ว  (ขนาดไม่ได้เอามาประกอบเลยนะ  แค่แกะออกจากแพ็คมา ดม ๆ  อาา ชื่นจายยย) อ๊ะ นอกเรื่องไปไกล  เข้าประเด็นเลยดีกว่า  อยากสอบถามดังนี้ครับ

1. ผมสามารถ เอาเคลียร์มัน ทั้งจากกระป๋องหรือ จากแอร์บรัช พ่นทับตัวเกราะได้เลยรึเปล่าครับ  จะทำให้สีทองเสียหายมั้ยครับ

2.ผมเองเชื่อว่ามันจะสามารถเคลือบชิ้นงานทำให้สีทองที่โค้ตติ้งมาคงทน และผมไม่ต้องใส่ถุงมือเล่น เป็นความคิดที่ถูกต้องมั้ยครับ

อยากลองทำดูครับ แต่ไม่มั่นใจ เพราะถ้าผิดพลาด ความเสียหายครั้งนี้จะมีมูลค่าถึง 1600 บาท ครับ :icondisapp: 

ขอสอบถามดูก่อนครับเผื่อมีใครเคยทำแล้ว

รบกวนทุกท่านเท่านี้ครับ ขอบคุณครับ  :iconlike:
FIGHT CLUB  ทีเอ็งข้าไม่ว่า  ทีข้าเอ็งอย่าโวย