ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำอุปกรณ์พ่นสีสำหรับมือใหม่หน่อยครับ  (อ่าน 2966 ครั้ง)

ออฟไลน์ noosubkung

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
อ่านกระทู้แนะนำมาเยอะ เริ่มสนใจการใช้ airbrush มาก แต่ปัญหาคือไม่รู้จะเริ่มซื้อที่ไหน ยี่ห้ออะไร เลยอยากถามเซียนๆดูครับ

1. airbrush คงไม่เอาแบบบนก็แบบห้อยข้าง แนะนำยี่ห้อหน่อยครับ

2. ปั้มลม ลองหายี่ห้อ iwata สำหรับใช้คนเดียว ไม่ทราบแนะนำด้วยครับ

3.พวกสีเท่าที่อ่าน มีแลคเกอร์ อีนาเมลและอเคลิค ใช้แบบไหนกันบ้าง

ปล.สงสัยว่าสีที่ออกมาระหว่างทากับพ่นต่างกันยังไงครับ

ออฟไลน์ dreamliner2707

• *
  • Like: 0
Re: แนะนำอุปกรณ์พ่นสีสำหรับมือใหม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 06:39:30 PM »
ปูเสื่อรอ ผู้รู้มาตอบ :iconlike: :iconlike: :iconlike:

• *
Re: แนะนำอุปกรณ์พ่นสีสำหรับมือใหม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 09:28:19 PM »
ดูจากแชเเนล bbboy เห็นแนะนำของ iwata พอเข้าไปดูรายละเอียด ก็ดูเหมือนจะเน้นผลิตแอร์บรัชเลยนะ

http://www.1999.co.jp/eng/10241748

เริ่มสนใจชุดนี้ เห็นบอกว่าสำหรับคนเริ่มต้น เลยกะฝากเพื่อนไปหิ้วจากญี่ปุ่น ไม่ทราบมีใครเคยใช้บ้างครับ อยากถามว่าต้องใช้ไฟบ้านเราได้ป่าว 220 โวลท์

ออฟไลน์ SecondOrbit

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 10:16:10 PM »
Iwata แนะนำเป็นอย่างยิ่งครับ HP-CP แบบที่จัดเซ็ตนั้นก็เหลือแหล่แล้วครับ ฝึกฝีมือเอา ใช้ได้ยาวๆ ผมเองก็จัดตัวนี้มา กำลังฝึกอยู่เช่นกัน

แต่ปั๊มนี่ ผมเชียร์ PUMA คอมเพรสเซอร์ออยเลสมากกว่าแฮะ เวลามีปัญหาน่าจะซ่อมที่ไทยง่ายกว่าเยอะ  :iconhappy:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 04:00:35 PM »
ขอบคุณครับ ช่วงนี้กำลังศึกษาไปเรื่อยๆ ตอนนี้ก็ดูไปถึงไดโอเรม่าแล้ว 555

ออฟไลน์ sariora123

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 10:07:02 PM »
ปั้มลม เลือกแบบมีถังพักลมก็แล้วกันครับใหญ่ๆ หน่อยมันยิ่งดี แบบไม่มีถังพัก รับรองได้มีน้ำออกมาเป็นว่าเล่น   ดูในคลิปเมืองนอกเค้าทำได้ไม่มีน้ำ เพราะบ้านมันเมืองหนาวอากาศเย็นปั้มร้อนยาก บ้านเราเมืองร้อน น้ำกระจาย