ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับผม เกี่ยวกับการใช้งาน Gundam Marker  (อ่าน 4430 ครั้ง)

ออฟไลน์ ClaZ

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
สอบถามครับผม เกี่ยวกับการใช้งาน Gundam Marker
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 08:23:09 PM »
สวัสดี พี่ๆน้องๆชาว Thaigundam ทุกท่าน วันนี้ผมมีเรื่องมาขอความช่วยเหลือจากทุกๆ ท่าน
เกี่ยวกับการใช้งาน Gundam Marker ครับ

พอดีอยากจะลองใช้ Gundam Marker ทำสีให้กับส่วนมือของ MG Red Frame แต่ติดปัญหาตรงที่ว่าใช้ Gumdam Marker ไม่เป็น :iconcryout:

อยากจะมาขอคำแนะนำการใช้งาน Gundam Marker หน่อยครับ ใครพอจะมีเทคนิคดีๆ ก็แนะนำได้เลยนะครับ

ตอนนี้มีปัญหาอยู่ 2 ข้อครับ
1. เรื่องสีที่ไม่ค่อยออกตอนใช้งาน (ใช้ไม่เป็นจริงๆ ครับ)
2. เรื่องการเกลี่ยสีให้สีเรียบ เสมอกันครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
Re: สอบถามครับผม เกี่ยวกับการใช้งาน Gundam Marker
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 07:10:01 AM »
ก่อนใช้เขย่าๆซักหนึ่งนาที เขย่าแรงๆครับ

กดหัวปากกาให้ยุบเข้าไป แต่อย่าแรกจนหัวแตก

พอหมึกมาที่หัวปากกาก็ทาได้เลยครับ

พยายามทาไปในแนวเดียวกันครับถ้าทาทับกันชั้นแรกที่ทาจะละลายหายนะ

ทาเสร็จแล้วรอแห้ง ชั้นที่สองให้ทาแนวขวางครับ หรือทาแบบตารางหมากรุก

รอแห้งถ้ายังไม่เนีบย ทาชั้นที่ 3 โดยขวางกับชั้นที่สอง ทำแบบนี้เรื่อยๆ

Re: สอบถามครับผม เกี่ยวกับการใช้งาน Gundam Marker
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:07:54 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ  :iconvsign:

เดี๋ยวผมจะลองไปทำดูนะครับ

ตอนนี้มีคำถามอีกข้อครับ เรื่องการลบสีของ Gundam Marker ที่เราทาเลอะไปครับ
ใช้อะไรลบได้บ้างครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ :iconjoy:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:42:08 PM »
ใช้แท่งขาวสำหรับลบ ไม่ก็น้ำยาล้างเล็บครับ

แต่ผมยังไม่เคยลองน้ำยาล้างเล็บนะครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 09:19:48 AM »
 :iconcry:
ผมไม่เคยทาได้เรียบเลย หัดมาหลายครั้งละ จนสุดท้ายเลยต้องเปลี่ยนมาพ่นสี

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 09:30:58 PM »
ขอบคุณ คุณ Bobby21886 อีกครั้งครับ สำหรับคำแนะนำ
วิธีทาสี ที่แนะนำมาใช้ได้ผลครับ สีเรียบมากๆ  :iconvsign:

คุณ kit556 ลองวิธีตามที่คุณ Bobby21886 แนะนำมาได้ผลเลยครับ  :iconlol:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 10:13:20 AM »
ตาม link ไปดูเลยครับ มีภาพการลงสีให้เรียบด้วย

http://chubbybots.wordpress.com/2009/08/13/gundam-tutorial-2-a-little-guide-on-using-gundam-markers/

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 09:16:31 PM »
ขอบคุณมากๆ ครับ  :iconvsign:

ช่วยผมได้เยอะเลยครับ ตอนนี้ว่าจะล้างสี Marker แล้วทาสีใหม่ตาม เว็บที่ให้มาครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ  :iconsmile: