ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดเส้นด้วย gundam marker gm301 แล้วพลาสติกแตกมีวิธีแก้ไหมครับ  (อ่าน 8224 ครั้ง)

ออฟไลน์ heatless

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับผมเป็นมือใหม่เพิ่งต่อกันพลาได้ไม่นานแล้วก็นึกอยากตัดเส้นโมเดล เลยไปซื้อ gundam marker gm301 ลองตัดเส้นดูแล้วก็เกิดเรื่องเลยครับโมแตกเป็นเส้นๆเลย แต่ยังโชคดีที่แตกไม่กี่จุดอยากสอบถามว่ามีวิธีแก้ยังไงได้บ้างครับพอดีลองตัดเส้น HG ไปตัวเดียวแล้วไม่กล้าเอาไปตัดเส้น MG เลยกล้วจะเจ๊ง :iconcry: คิดว่าจะไปซื้อ panel line ของ tamiya มาใช้แทนก็เสียดาย gundam marker ที่ซื้อมา ถ้าซื้อเคลียร์ มาพ่นก่อนตัดเส้นจะช่วยได้มั๊ยครับหรือว่าทิ้งๆไปแล้วซื้อ panel line ของ tamiya มาใช้แทนกว่าแล้วก็ HG ที่แต่ลายไปแล้วแต่ชิ้นส่วนไม่ได้หลุดออกมาสามารถแก้แบบไหนได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 09:50:27 PM โดย heatless »

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: ตัดเส้นด้วย gundam marker gm301 แล้วพลาสติกแตกมีวิธีแก้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 10:20:52 PM »
เอากาวทามิย่าฟาเขียวทาส่วนที่แตกครับ กาวมันจะละลายพลาสติกเชื่อมกันเอง รอซัก 2-3 ชั่วโมง เสร็จแล้วค่อยขัดส่วนที่เกินออก หรือถ้าพอใจแล้วก็ไม่ต้องขัด

พอจะซ่อมได้ แต่ไม่เหมือนใหม่แน่ๆอ่ะครับ

พวกทามิย่าพาเนลไลนน์  หรือ กันดั้มมาร์คเกอร์ พวกนี้มีส่วนผสมของเอนาเมลครับ เวลาวอช / เดินเส้น แยกชิ้นส่วนก่อนจะดีกว่า เพราะสีพวกนี้ถ้าใหลลงไปตามร่องลึกๆ หรือพวกชิ้นส่วนที่บีบกันอยู่นี่ จบเห่แน่นอน
แนะนำกันดั้มมาร์คเกอร์ธรรมดาดีกว่าครับ หรือไม่ก็เวลาวอชต้องแยกเป็นชิ้นๆเลย เพื่อลดความเสี่ยง

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
Re: ตัดเส้นด้วย gundam marker gm301 แล้วพลาสติกแตกมีวิธีแก้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 10:25:15 PM »
ขอบคุณครับ ขอถามอีกเรื่องนะครับถ้าแยกชิ้นมาพ่นเคลียร์เงาแล้วตัดเส้นจะช่วยเรื่องไม่ให้พลาสติกแตกได้บ้างไหมครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 10:37:06 PM »
ขอบคุณครับ ขอถามอีกเรื่องนะครับถ้าแยกชิ้นมาพ่นเคลียร์เงาแล้วตัดเส้นจะช่วยเรื่องไม่ให้พลาสติกแตกได้บ้างไหมครับ

ช่วยได้ในระดับนึงครับ แต่หลักๆคือต้องแยกชิ้นส่วนวอช

คือเวลาประกอบชิ้นส่วน มันจะมีแรงเค้น แรงเครียด ในตัวชิ้นส่วนน่ะครับ  ประมาณว่าพลาสติกโดนเดือยล็อคเอาใว้ โดนดึง โดนบีบ พอโดนพวกทินเนอร์เข้าไป มันเลยแตก  ถ้าแยกชิ้นก็จะช่วยได้ในระดับนึง
อีกส่วนคือสีมันใหลเยิ้มเข้าไปตรงร่องประกอบ  อันนี้แหล่ะหนักสุด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ทำใจแบกรับความเสี่ยงด้วยครับ เกรดพลาสติกลุงแกส่วนนึงก็มีส่วนด้วย โมเก่าๆสมัยก่อนวอชซะชุ่มละเลงซะเละยังไม่เป็นไรเลย แต่โมหลังๆนี่แตกง่ายจริงๆ 

เป็นเฉพาะโมบันไดด้วยนะ โคโตเจอบ้างถ้าละเลงจนชุ่ม แต่บันไดสมัยนี้ถ้าละเลงจนชุ่มนี่แตกแน่นอนไม่ต้องลุ้น  555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 10:38:45 PM โดย naroki »

https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 10:44:12 PM »
ง่ะ :icondisapp: ขอบคุณครับ รู้สึกพลาดที่ซื้ออันนี้มาตอนแรกว่าจะซื้อแบบปากกาตัดเส้นธรรมดาแล้วนะ :iconcry:

ออฟไลน์ kira13

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 08:21:08 AM »
ผมตัดเส้นคาแผงเลยครับ (ทางร้านที่ซื้อแนะนำมาครับ) แล้วค่อยตัดมาประกอบ ตั้งแต่ใช้มายังไม่เคย มีปัญหาครับ อย่าทิ้งเลยครับ เสียดาย ^^ ส่วนวิธีซ่อม ก็อาจจะต้อง อุดขัด ทำสีใหม่ครับ หรือไม่ก็ ทำแดมเมจเลยครับ ดู แบบไปรบมาแล้ว ก็ช่วยได้ ครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 08:37:37 PM »
ลืมบอกไป.....

gundam marker gm301 , Real touch maker , Gundam marker ห้ามพ่นเครียร์ก่อนตัดเส้นนะ  เพราะสีพวกนี้มีส่วนผสมของทินเนอร์  ถ้าทาทับโมที่พ่นสี สีพวกมาร์คเกอร์จะไปละลายสีเครียร์ที่เราพ่น ผลคือเช็ดไม่ออกถ้าสีมันแห้งเซตตัวเสร็จแล้ว

ถ้าขีดแล้วสียังไม่แห้งสนิท ลบได้อยู่  แต่ถ้าแห้งไปแล้วทำจัย

ออฟไลน์ Sinhalese

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 05:13:33 PM »
ผมก็ใช้อยู่นะ gm301 ไม่เคยเจอปัญหาไรเลย

ออฟไลน์ zatannluther

• *
ผมมีคำถามเกี่ยวกับ 301  นี้ครับ

ถ้าเราพ่นสีกะป๋องไปแล้ว จะใช้ปากกาด้ามนี้ตัดเส้นได้ไหมครับ จะมีผลกับสีหรือเปล่าเอ๋ย วานผู้รู้รบกวนแถลงทีครับ

ออฟไลน์ jamestgsun

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
ผมมีคำถามเกี่ยวกับ 301  นี้ครับ

ถ้าเราพ่นสีกะป๋องไปแล้ว จะใช้ปากกาด้ามนี้ตัดเส้นได้ไหมครับ จะมีผลกับสีหรือเปล่าเอ๋ย วานผู้รู้รบกวนแถลงทีครับ

ตามที่คุณนาโรบอกนะครับ สีกระป๋องมันมีทินเนอร์ผสมอยู่แล้ว