ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องผสมสีแล้วทาด้วยพู่กัน  (อ่าน 6727 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jabavox

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -11
เรื่องผสมสีแล้วทาด้วยพู่กัน
« เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:48:00 AM »
ตัวผมได้เข้าไปอ่านในกระทู้  เทคนิคทาสีด้วยพู่กัน  แล้วจึงไปหาซื้ออุปกรณ์มาทำ
ผมคิดว่าจะทาสีขาว เบอร์ 1 ที่ SD Unicon Gundam จึงผสมสีขาว 10 หยด  RM 2 หยด  สีขาว 10 หยดใช้ที่แคะหูหยดเอาแต่ RM ใช้หลอดดูดยาของร้านขายยาดูดเอา (หลอดดูดยามันจะหยดได้เยอะกว่าที่แคะหูนะครับ)  แล้วลองทาดู  มันเหลียวไปผมก็ใส่สีเพิ่ม  มันข้นไป  ก็ใส่ RM เพิ่ม  ผสมไปผสมมาไม่เข้ากันสักทีอะครับ
ผมเลยเอาสีดำไปผสมให้เป็นสีเทาเพื่อเอามาทาส่วนอื่นก่อน  ปรากฏว่าทาได้ดีและสวยด้วย
ผมจึงเข้าไปอ่านในกระทู้  เทคนิคทาสีด้วยพู่กัน  อีกรอบไปเจอที่หน้า 10 อะครับ
ว่าต้อง  สี+ทินเนอร์+RM  ที่สีขาวผมไม่ได้ที่  เพราะผมไม่ได้ผสมทืนเนอร์หรีอป่าวครับ !

ปล. ขออีกข้อครับผมซื้อสี แดงฟลูออเรซเสน  มาช่วยแนะนำวิธีใช้หน่อยครับ  (จะทาพื้นขาวให้เป็นลายสีแดง  ใน SD Unicon Gundam ตรงขากับแขนอะครับ)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
Re: เรื่องผสมสีแล้วทาด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 11:11:36 AM »
อ่านแล้วงงกับวิธีการเรียบเรียงเล็กน้อย ไม่ทราบว่าคำถามอยู่จุดไหนบ้าง ทำความเข้าใจใหม่ก่อนแล้วกันครับ
- สีดำไม่เหมือนกับสีขาวครับ สีดำทาง่าย ทาอย่างไรก็ติด แต่สีขาวนั้นทายากโดยธรรมชาติของมันอยู่แล้ว
- ในกระทู้ไม่เคยให้ใช้ไม่แคะหูในการหยดหรือผสมสี เพราะใยสามารถหลุดไปปนกับสีได้ ใช้อุปกรณ์ตามที่กล่าวไว้ดีที่สุดครับ ถ้าไม่มี ให้หาแท่งหรือวัสดุที่เป็นสเตนเลส มาตักสีแทน เพราะสีจะไม่กัด
- Mr.Retarder Mild เป็นน้ำยาหน่วงสี ช่วยให้ทาได้ลื่นและเรียบง่าย ส่วนทินเนอร์ไม่ได้ช่วยในจุดนี้ ลองอ่านที่หน้าแรกในส่วนของ Q&A ดูครับ

ลองอ่านจากหน้าแรกในกระทู้ ง่ายที่สุดแล้วครับ ลองทำตามดูก่อน ถ้าจะพลิกแพลงอะไรค่อยว่ากัน

ปล.
Fluorescent Red หากซื้อสีมาแล้วลองทากับแผงดูก่อนครับ ว่าออกมาเป็นอย่างไร เพราะไม่ทราบว่าจะต้องแนะนำอย่างไรกับคำถามที่คลุมเครือ จะทาก็ใช้วิธีทาได้เหมือนๆ กัน ลองใช้ดูก่อน ถ้าติดปัญหาค่อยมาถามครับ

เพิ่มเติม:
ใช้ Clear Red น่าจะได้เช่นกัน ลองอ่านดูเผื่อช่วยได้ (เรพที่ 606) http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=2888.msg108443#msg108443
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 11:18:18 AM โดย K »

• **
Re: เรื่องผสมสีแล้วทาด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 12:13:19 PM »
ต้องขอโทษครับที่เรียงคำถามมั่วไปหน่อย
คือผมเล่าให้ฟังว่าผมทำแบบนี้แล้วมันได้ผลแบบนั้นอะครับ
ขอโทษทีครับ
1. แล้วยังงี้จะทาสีขาวนี่ก็คือผมต้องผสมแล้วไปทากับแผงก่อนใช่มะครับ 
2. ทินเนอร์โมไม่ต้องผสมใช่มะครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 12:39:15 PM »
1. ทากับแผงเพื่อทดสอบดูเท่านั้นครับ ว่าเมื่อสีแห้งแล้วจะเป็นอย่างไร หรือเราพอใจกับสีที่ผสมไหม หนืดไป จางไป หรือเป็นรอย ฯลฯ ไหม
อย่างที่บอกไว้ว่าสีขาวทายาก บางครั้งต้องใช้วิธีทาทับไปสองชั้น คือต้องรอให้ชั้นแรกแห้งสนิทก่อน
น่าจะมีวิธีบอกการทาทับสองชั้นในกระทู้นะครับ ลองหาดูก่อน

หรือ
เปลี่ยนเฉดสีขาวไปใช้ Character White โทนจะต่างกันไม่มาก แต่จะทาติดง่ายกว่าครับ
ในกระทู้ WIP ที่แนะนำไป ส่วนมากจะเป็น Character White ลองศึกษาคร่าวๆ ดูครับ ถ้ากลัวว่าทาสีขาวเบอร์ 1 แล้วจะไม่ติด ลองมาใช้ Character White ครับ ง่ายกว่ากันมาก

2.
2. ทินเนอร์โมไม่ต้องผสมใช่มะครับ

Q: เวลาผสมสีของผมบางทีมันสีมันเหลวอะครับ เวลาทามันก็ไม่เป็นเนื้อเดียวกัน ทินเนอร์นี่ ประมาณหยดนึงได้มั้ยครับ?
A: เปรียบเทียบความเหลวให้ได้ประมาณ "นมสด" ก็ใช้ได้แล้วครับ / ใช้ Mr. Retarder Mild ผสมสีเท่านั้นครับ ไม่ใช้ทินเนอร์อื่นๆ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=44.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 01:47:28 PM โดย K »

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 03:58:31 PM »
สีขาวเป็นสีที่ทายากมากครับ อย่างที่พี่ไก่ว่าเลย หันไปใช้ Character White ก็จะทาง่ายกว่า แต่โทนสีอาจจะไม่สดเท่า
หรืออีกวิธีคือใช้ White แล้วผสม Flat Base ลงไปดู ลองค่อยๆผสมดู แล้วดูว่าผสมเยอะแค่ไหนเราถึงจะทาได้ง่ายที่สุด
แต่วิธีนี้จะทำให้ความเงาของสีลดลง หากอยากให้สีเงาก็ให้ใช้เคลียร์มันพ่นทับในขั้นตอนสุดท้ายเอา
หรือจะลองผสมทั้งสามตัวเลยก็ได้ White + Character White + Flat Base ลองดูหลายๆทาง เดี๋ยวจะจับจุดได้เอง

อีกอย่าง สีขาวจะทาให้เรียบสวยในรอบเดียวคงเป็นไปได้ยาก การใช้กระดาษทรายลูบที่ผิวงานก่อนก็มีส่วนช่วยให้ทาติดได้ดีขึ้น
เนื่องจากผิวที่ขรุขระย่อมยึดเกาะสีได้ดีกว่าผิวที่เรียบมัน

ทาครั้งแรกอาจทาแบบส่งๆไปก่อนให้รอบชิ้นงาน ยังไม่ต้องสนใจความเรียบของเนื้อสีมากนัก จากนั้นทิ้งไว้ให้แห้งสนิท
แล้วจึงทารอบที่สอง ทารอบนี้ให้ทาแบบใจเย็นๆค่อยๆบรรจงและอย่าทาให้หนามากนัก
หากทาไปสองรอบแล้วยังไม่พอใจ ให้ทาทับรอบที่สามแบบบางๆเหมือนทาเก็บงาน

แต่จำไว้ว่ายิ่งเราทาหนาเท่าไหร่ รายละเอียดมันก็ยิ่งจางหายไปมากเท่านั้น อาจแก้ปัญหาด้วยการย้ำร่องก่อนทา
หรืออาจจะลองเปลี่ยนจากสีของ Gunze มาลองใช้สี Enamel ของ Tamiya ดูก็ได้ ซึ่งสี Enamel นั้นมีคุณสมบัติการ
ยุบตัวที่ดีกว่าสี Gunze พูดง่ายๆคือสี Enamel สามารถทาหนาๆพอกๆไปได้ พอแห้งแล้วสีจะยุบตัวลงและยังคงรายละเอียด
ไว้เหมือนเดิม แต่สี Enamel จะแห้งช้า และพอแห้งสนิทแล้วถ้าเราจับบ่อยๆก็อาจเกิดรอยถลอกได้เหมือนกัน
ตรงจุดนี้อาจแก้ไขด้วยการพ่นเคลียร์ทับได้

อีกอย่างที่สำคัญของงานพู่กันคือความใจเย็น หากช่วงแรกที่เรายังไม่ค่อยมีประสบการณ์พอทาไปแล้วเห็นว่ามันไม่เรียบ
มันไม่สวย มันไม่ได้ดั่งใจ ก็ให้ใจเย็นๆอย่าเพิ่งท้อ ค่อยๆแก้ปัญหาไป งานนี้ยังไม่ดี งานหน้าต้องดีกว่านี้แน่นอน
ฝึกทำไปเรื่อยๆ รับรองว่าเดี๋ยวจะจับจุดได้เองครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 06:40:30 PM »
ขอบคุณมากครับ  ผมจะก้าวต่อไปอย่างมั่นคง 

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:28:17 AM »
แต่จำไว้ว่ายิ่งเราทาหนาเท่าไหร่ รายละเอียดมันก็ยิ่งจางหายไปมากเท่านั้น อาจแก้ปัญหาด้วยการย้ำร่องก่อนทา
หรืออาจจะลองเปลี่ยนจากสีของ Gunze มาลองใช้สี Enamel ของ Tamiya ดูก็ได้ ซึ่งสี Enamel นั้นมีคุณสมบัติการ
ยุบตัวที่ดีกว่าสี Gunze พูดง่ายๆคือสี Enamel สามารถทาหนาๆพอกๆไปได้ พอแห้งแล้วสีจะยุบตัวลงและยังคงรายละเอียด
ไว้เหมือนเดิม แต่สี Enamel จะแห้งช้า และพอแห้งสนิทแล้วถ้าเราจับบ่อยๆก็อาจเกิดรอยถลอกได้เหมือนกัน
ตรงจุดนี้อาจแก้ไขด้วยการพ่นเคลียร์ทับได้
ถ้าจะใช้ Enamel ต้องพ่นรองพื้นก่อนหรือเปล่าครับ เหมือนผมได้ยินมาว่าถ้าทาลงไปตรงๆตัวพลามันจะแตกน่ะครับ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 08:33:17 PM »
ถ้าจะใช้ Enamel ต้องพ่นรองพื้นก่อนหรือเปล่าครับ เหมือนผมได้ยินมาว่าถ้าทาลงไปตรงๆตัวพลามันจะแตกน่ะครับ

ไม่แตกนะครับ ของผมก็ใช้ทาลงไปตรงๆก็ไม่ได้แตกอะไรนะครับ ลองดูงานผมชิ้นล่าสุดก็ได้ครับ
ถึงไม่ได้ใช้ Enamel ทั้งคัน แต่จุดที่ใช้ Enamel ก็ไม่แตกครับ