ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องทำแม่น้ำ  (อ่าน 3680 ครั้ง)

ออฟไลน์ earthZero

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 10
  • จงภูมิใจในืสิ่งที่เราทำ และ ทำให้ดีที่สุด
เรื่องทำแม่น้ำ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 01:02:21 AM »
ขอถามนะครับ พอดีผมจะลองทำฉากพวกสนามรบภูเขาและแม่น้ำ แต่ติดปัญหาตรงที่ว่าผมทำแม่น้ำไม่เป็น ผมจึงไปดูการทำในคลิปมาแล้วถึงกับงง ว่าวัสดุที่เขาใช้กันคืออะไร
ผมก็เขาไปค้นหาใน GOOGLEพวกวัสดุพอเห็นราคาเข้าถึงกับหน้ามืด(ซื้อที่นี่ไม่มีตังกินนาน) ผมเลยอยากทราบว่ามีวัสดุอื่นทำได้ไหมแล้วหาซื้อได้ที่ไหนมั่ง และวิธีทำยังไง
ขอบคุณอย่างสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2013, 01:05:51 AM โดย earthZero »

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: เรื่องทำแม่น้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 08:21:46 AM »
ส่วนมากเห็นนเขาเอาเรซิ่นใสทำกัน
แต่ถ้าจะเอาง่าย มีแผ่นพลาสติกใส ผิวด้านหนึ่งเป็นลายคลื่น แบบ effect น้ำที่แถมมากับโม.เรือ One piece คล้าย ๆ อันนี้

http://www.thaitechno.net/dip/productdetails.php?id=44774&uid=38583

เคยเห็นขายตามร้านขายเครื่องเขียนใหญ่ ๆ  1x1 ฟุต เหมือนแผ่นอะครีลิคทั่วไป วางอยู่ในกลุ่มเดียวกับแผ่นหญ้าเทียมที่ใช้ทำแบบบ้านครับ

• *
  • จงภูมิใจในืสิ่งที่เราทำ และ ทำให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 02:53:00 PM »
ขอบคุณครับเดวผมจะลองไปฝึกกกก

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 04:20:40 PM »
เคยเห็นมีขายที่ศึกษาภัณฑ์ครับ หรือพวกเครื่องเขียนงานศิลปะน่าจะมี
ไม่เคยลองทำแต่เห็นเขาว่ามันจะมีตัวเรซิ่นเป็นน้ำมาใหม่ แล้วก็มีหลอดแยกเป็นตัวทำแข็ง หยดลงไปตามสัดส่วน (อาจลองถามคนขายอีกที) แล้วหลังจากนั้นก็นำไปเทในฉากตรงที่ต้องการ รอข้ามคืนมันจะแข็งครับ

ส่วนผมใช้แบบสำเร็จรูปเหมือนคุณ War-taker วางพวกโมเดลเรือ สวยดี  :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 06:09:36 PM »
เคยเห็นมีขายที่ศึกษาภัณฑ์ครับ หรือพวกเครื่องเขียนงานศิลปะน่าจะมี
ไม่เคยลองทำแต่เห็นเขาว่ามันจะมีตัวเรซิ่นเป็นน้ำมาใหม่ แล้วก็มีหลอดแยกเป็นตัวทำแข็ง หยดลงไปตามสัดส่วน (อาจลองถามคนขายอีกที) แล้วหลังจากนั้นก็นำไปเทในฉากตรงที่ต้องการ รอข้ามคืนมันจะแข็งครับ

ส่วนผมใช้แบบสำเร็จรูปเหมือนคุณ War-taker วางพวกโมเดลเรือ สวยดี  :iconsmile:
อ๋อ ไม่นึกเลยว่าเรชิ่นทำแม่น้ำได้555 ขอบคุณครับ พอดีผมเห็นคนญี่ปุ่นในคลิปเขาทำกันใช้อะไรไม่รู้เยอะมากในการทำชึ่งดูแล้วเข้าใจ30 กับไม่เข้าใจ70(อ่านญี่ปุ่นไม่เป็น) ผมเห็นจริงอยากลองของ :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2013, 06:11:46 PM โดย earthZero »

ออฟไลน์ DarkAngelo

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 12:04:39 PM »
http://www. .com/forums/index.php?showtopic=3867&st=60

น่าจะเป็นประโยชน์ไม่น้อยนะครับ  :iconvsign: