ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเทคนิค ทำสี ดำMetalic/ดำแวว หน่อยคับ(สีกระป๋องKobe/Win)  (อ่าน 3603 ครั้ง)

ออฟไลน์ restoration

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
พอดีจะทำสี ปีกDestiny สีดำ Metalic หรือ ดำแวว ก็ได้ครับ (ผมใช้ Kobe กับ Win นะคับ ยี่ห้ออื่นแถวบ้านหาไม่ได้เลย) อ่อผมมีรองพื้นพราสติก R2000 อยู่ด้วยนะ

คำถาม

1.ถ้าจะทำ ดำMetalic หรือ ดำแวว เราต้องลงสีอะไรก่อนหรอครับ
2.หลังจากลงสีแล้ว ควรใช้อะไรเพื่อให้มันเงาๆมั้ยคับ(ส่วนตัวผมคิดไว้ว่าจะใช้ เครียเงาของ Win ปิดงานอ่าครับ)

ปล.ช่วยอธิบายเป็นขั้นตอน+ลงสีอะไรก่อนหลัง หน่อยนะครับ(ขอความกรุณาด้วยค้าบบบบ)  :icondizzy: :iconpanic:

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
R2000 ค่อนข้างใช้ยากนะครับ เขย่าน้อยไป พ่นออกมาจะเป็นละอองเม็ดหยาบเลย แต่ลองดูก่อนได้ ไม่ว่ากัน
อยากเเนะนำให้ใช้สีรองพื้นพลาสติกสีเทาของ Kobe หรือของ TOA ดีกว่าครับ ชัวร์กว่า
ขั้นตอนก็
 สีรองพื้น>สีดำเงา>สีโลหะ
สีรองพื้น กับสีดำเงาอย่าพ่นหนามากนะ เพราะไม่งั้นสีโลหะที่พ่นกลบสุดท้ายนี่จะหนามากเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2015, 07:01:24 PM โดย San »

• *
R2000 ค่อนข้างใช้ยากนะครับ เขย่าน้อยไป พ่นออกมาจะเป็นละอองเม็ดหยาบเลย แต่ลองดูก่อนได้ ไม่ว่ากัน
อยากเเนะนำให้ใช้สีรองพื้นพลาสติกสีเทาของ Kobe หรือของ TOA ดีกว่าครับ ชัวร์กว่า
ขั้นตอนก็
 สีรองพื้น>สีดำเงา>สีโลหะ
สีรองพื้น กับสีดำเงาอย่าพ่นหนามากนะ เพราะไม่งั้นสีโลหะที่พ่นกลบสุดท้ายนี่จะหนามากเลย
สีโลหะ ของKobe รหัสอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
สีโลหะ หมายถึง สีสุดท้ายที่น้องจะพ่นนะครับ พวกสีเมทาลิคนะ

• *
สีโลหะ หมายถึง สีสุดท้ายที่น้องจะพ่นนะครับ พวกสีเมทาลิคนะ
อ๋อ ขอบคุณครับ