ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีการพ่น สี และ clear ครับ  (อ่าน 4237 ครั้ง)

ออฟไลน์ infinitiiz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามวิธีการพ่น สี และ clear ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 11:28:53 AM »
พอดีเป็นมือใหม่ปกติต่อดิบอย่างเดียวครับ
แต่พอดีชอบ gunpla พื้นผิวด้าน

อยากทราบเรื่องการพ่นเคลียหน่อยครับ

เราสามารถพ่นสีและเคลียตั้งแต่ตอนสิ้นส่วนอยู่ในแผงเลยได้ไหมครับ หรือต้องประกอบก่อน

ส่วนเรื่องดีคอล ผมคิดว่าจะติดตอนชิ้นส่วนอยู่บนแผงก่อนแล้วค่อยตัดประกอบน่ะครับ คงจะติด ดีคอล แล้วพ่นเคลียตาม

ส่วนเรื่องสภาพอากาศพอจะอ่านจากกระทู้อื่นๆมาบ้างแล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ noparuj

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 30
Re: สอบถามวิธีการพ่น สี และ clear ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 02:30:37 PM »
พ่นทีหลังดีกว่าครับ ที่บอกมาคือ ต้องการประกอบ ดิบ ตัดเส้น ติดดีคอล แล้วเคลียด้านปิดงานใช่ไหมครับ ไม่ทำสี ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ก้อตามที่บอกเลย สงสัยตรงไหน หาข้อมูลเพิ่ม ที่หัวข้อ เทคนิค มีหลายกะทู้

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: สอบถามวิธีการพ่น สี และ clear ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 04:26:52 PM »
เราสามารถพ่นสีและเคลียตั้งแต่ตอนสิ้นส่วนอยู่ในแผงเลยได้ไหมครับ หรือต้องประกอบก่อน
ตอบ ควรพ่นทีหลังครับ เพราะถ้าพ่นตั้งแต่อยู่ในแผง เวลาตัดออกจากแผง ตรงเกทจะไม่มีสีเหรือเคลียร์ และเวลาเฉือนเก็บรอยเกท สีที่พ่นไว้อาจถูกขูดลอกออกมาได้ครับ

ส่วนเรื่องดีคอล ผมคิดว่าจะติดตอนชิ้นส่วนอยู่บนแผงก่อนแล้วค่อยตัดประกอบน่ะครับ คงจะติด ดีคอล แล้วพ่นเคลียตาม

ตอบ ติดดีคอลควรทำหลังสุดก่อนจะพ่นเคลียร์ครับ ขั้นตอนปกติจะเป็นดังนี้

1. ตัดออกจากแผง
2. ทดลองประกอบ
3. อุดขัดรอยประกบ ขัดเก็บผิวงาน
4. ล้างคราบมันด้วยน้ำยาล้างจาน
5. ตากแดดให้แห้ง
6. พ่นสีรองพื้น
7. พ่นสีทับหน้า
8. พ่นเคลียร์มันบางๆเพื่อตัดเส้น
9. วอชตัดเส้น
10. ติดดีคอล
11. พ่นเคลียร์ปิดงาน จะเป็นเคลียร์ มัน ด้าน หรือ กึ่งมันกึ่งด้านก็แล้วแต่ชอบ

ขั้นตอนหลักๆตามนี้ครับแต่ใครจะข้ามขั้นตอนยังไงก็ไม่ผิดครับ โมของเราตังของเรา เอาตามสะดวกเลยครับ

ออฟไลน์ infinitiiz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 04:44:49 PM »
ตอบ ควรพ่นทีหลังครับ เพราะถ้าพ่นตั้งแต่อยู่ในแผง เวลาตัดออกจากแผง ตรงเกทจะไม่มีสีเหรือเคลียร์ และเวลาเฉือนเก็บรอยเกท สีที่พ่นไว้อาจถูกขูดลอกออกมาได้ครับ

ตอบ ติดดีคอลควรทำหลังสุดก่อนจะพ่นเคลียร์ครับ ขั้นตอนปกติจะเป็นดังนี้

1. ตัดออกจากแผง
2. ทดลองประกอบ
3. อุดขัดรอยประกบ ขัดเก็บผิวงาน
4. ล้างคราบมันด้วยน้ำยาล้างจาน
5. ตากแดดให้แห้ง
6. พ่นสีรองพื้น
7. พ่นสีทับหน้า
8. พ่นเคลียร์มันบางๆเพื่อตัดเส้น
9. วอชตัดเส้น
10. ติดดีคอล
11. พ่นเคลียร์ปิดงาน จะเป็นเคลียร์ มัน ด้าน หรือ กึ่งมันกึ่งด้านก็แล้วแต่ชอบ

ขั้นตอนหลักๆตามนี้ครับแต่ใครจะข้ามขั้นตอนยังไงก็ไม่ผิดครับ โมของเราตังของเรา เอาตามสะดวกเลยครับ

ขอบคุณครับ