ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลองทำสี ด้วย แอร์บรัชครับ มีแบบไหนบ้างสำหรับคนเริ่มต้น (แล้วแอร์บรัชไฟฟ้า ดีไหม??)  (อ่าน 4707 ครั้ง)

ออฟไลน์ makawan

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะทีนะครับ อยากทำจริง ต่อดิบมาเยอะเเล้วครับ รู้สึกเหมือนมันไม่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2015, 01:30:09 PM โดย makawan »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
SprayWork ของทามิย่าอาจช่วยคุณได้

อต่ถ้าชอบจริงอาจต้องเสียเงินหลายรอบ ผมว่า เริ่มด้วยทาสีด้วยพู่กัน ก่อนก็ได้ หรือจะพ่นสีกระป๋องก่อนไหม

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
แอร์บลัชถ้าเอาแบบง่ายๆเลยก็ Spray work อย่างพี่บอยว่า แต่ผมว่าราคาเดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้ถูกเมื่อเทียบกับเซ็ตแอร์บลัชบางรุ่นแล้ว และจีนเองก็มีออกพวกปั๊มลมขนาดเล็กที่พอๆกับspray work มาบ้างแล้ว

ลองดูกระทู้แอร์บลัขเพิ่มเติม

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=614.0

ถ้าชอบจริงๆจัดปั๊มลมกะแอร์บลัชไปเลยจะดีกว่า ไม่งั้นก็ลองใช้สีกระป๋องก่อน เริ่มแรกๆแนะนำของทามิย่าจะดีกว่าพวกโกเบ TOA ใช้ให้ชินแล้วจะไปใช้พวกโกเบ TOA ทีหลังก็ไม่สาย ได้หัวพ่นกระป๋องทามิย่ามาใช้ด้วย ทำซัก2-3ตัวชอบจริงๆค่อยจัดแอร์บลัชก็ได้
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ makawan

• *
ขอบคุณ พี่ BOY และ พี่ bangbang04 มากเลยครับที่ให้ความรู้

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: อยากลองทำสี ด้วย แอร์บรัชครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 05:22:42 PM »
อยากให้มีความสุข สนุกกับการเล่นโมครับ ลองดูนะ :iconvsign:

ออฟไลน์ dutch6544

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
ส่วนตัวใช้ airbrush workset meteor ของ airtex ครับ ตัวเล็ก ใช้ง่าย ราคาเบา แล้วได้ของครบเซ็ทด้วยครับ น่าจะเหมาะสำหรับคนเริ่มฝึกอยู่ครับ  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2015, 07:36:38 PM โดย dutch6544 »
DUTCH6544

ออฟไลน์ ipanzerama

• *
    • http://ipanzerama.blogspot.com/
แนะนำแอร์บรัชกับปั้มลมไปเลยครับ เลือกปั้มลมดีๆ ไปเลย ซื้อทีเดียวจบ
ส่วนแอร์บรัชมีตั้งแต่ราคาไม่แพงถึงระดับ hi-end
Feel เมื่อได้ทำกับแอร์บรัชนี่ jump ขึ้นสุดๆ เลยครับ

ออฟไลน์ miamibeachboy

• *
  • Like: 3
แนะนำนะครับ ชุดเริ่มต้น ผมก็ใช้อยู่ แรกๆก็ดีครับ พ่นเสร็จได้ตัวนึง ก็ได้เปลี่ยนอะไหล่พวกนมหนูกับเข็ม ไม่งั้นพ่นออกมาเละเทะ พ่นออกมั่งไม่ออกมั้ง ทั้งๆที่ล้างดีแล้ว

เพราะงั้น ข้อเสียคือ มันไม่ทนครับ

แต่ข้อดีคือ อะไหล่แสนถูก นมหนู 80 บาท เข็ม 80 บาท ซื้อมาเก็บสำรองไว้ได้เลย ได้เปลี่ยนบ่อยแน่นอนถ้าทำเยอะ

ส่วนของแพง ถ้าฝีมือดีแล้ว เข้าใจระบบดีแล้ว ขอบอกเลยว่า Airbrush ดีๆแพงๆ คุณภาพดีกว่ามาก ความละเอียดการควบคุม เอาแค่ส่วนของลมที่ออกมาเรียบเนียนกว่าปั้มลูกเต๋า เวลาพ่น ความเรียบก็คนละเรื่องกันเลย คือมันเรียบเนียนสวยกว่ามาก ทำความเข้าใจกับมันได้ไม่ยาก

ข้อเสียคือ ใช้งบประมาณเยอะ อะไหล่ไม่ต้องพูดถึง เอาแค่ชุดนมหนูกับเข็มก็ถอยของจีนชุมเริ่มต้นได้ทั้งปั้มทั้งแอร์บลัช +เงินแถมอีก
ข้อดีคือ งานดีกว่า ไว้ใจได้ ทำความเข้าใจง่าย

สุดท้ายอยู่ที่ฝีมือคุณเอง ถ้าทำความเข้าใจมันได้ ทุกอย่างย่อมออกมาดีและสวยงาม แต่ถ้าจะเอาให้เรียบเนียนงานเป๊ะ ไปชุดแพง โดยเฉพาะปั้มลม มีผลมากที่สุดจริงๆครับ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ลองดูรายการนี้ครับ ดูให้ครบทุกตอนได้ยิ่งดี

[youtube]3SF8mQt-yKk[/youtube]