ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาแหล่งซื้อเรซิ่น  (อ่าน 18766 ครั้ง)

ออฟไลน์ kururu966

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ตามหาแหล่งซื้อเรซิ่น
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 03:14:42 PM »
คือ ตอนนี้ผมได้ลองทำพวกที่แควนโทรศัพท์จากอีพอกซีนะครับหรือไม่ก็พวกเรซิ่นใส

แต่อยากใช้เรซิ่นที่เวลาแห้งแล้วมันจะเปลี่ยนเป็นสีขาวนะครับ
อยากทราบว่ามันมีคุณสมบัติแตกต่างกับแบบใสอย่างไรแลที่สำคัญมันซื้อที่ไหนครับ

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2011, 10:32:24 AM โดย kururu966 »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: ตามหาแหล่งซื้อเรซิ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 09:20:54 PM »
อ้างถึง
แต่อยากใช้เรซิ่นที่เวลาแห้งแล้วมันจะเปลี่ยนเป็นสีขาวนะครับ
เรซิ่นแบบนีเรียกว่าโพลีเอสเตอร์เรซิ่นครับ ราคาแพงกว่าเรซิ่นธรรมดาที่ขายตามท้องตลาดอยู่ที่ราว8-10เท่าครับ
คุณสมบัติหลังจากแข็ตัวแล้วไม่ค่อยต่างกันมากครับ แต่จะตัดแต่งขัดได้ดีกว่าเรซิ่นที่มีขายตามท้องตลาดมากครับ

ส่วนแหล่งที่ซื้อลองหาดูในเน็ตจะง่ายกว่าครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 07:28:40 AM »
ที่มันขาวเพราะผสม ทัลคัม ไม่ใช่เรอะ เรซิ่นสามารถผสมสีลงไปได้ด้วยนะ

Credit: HALHAL จาก FG-Site

แหล่งซื้อเห็นว่าพรานนกมีขายแบบครบตั้งแต่ซิลิโคนยันเรซิ่นและตัวผสมสีเลยทีเดียว

http://www.archeep.com/invention/pradit/resin-1.htm

แบบว่าพยามหล่อหน้าฟิกมาอยู่เห็นญี่ปุ่นทำกันเยอะมาก อยากทำบ้างอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2011, 07:35:29 AM โดย bangbang04 »
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 10:11:11 AM »
อ้างถึง
ที่มันขาวเพราะผสม ทัลคัม ไม่ใช่เรอะ เรซิ่นสามารถผสมสีลงไปได้ด้วยนะ
เรซิ่นแบบที่แห้งแล้วขาวมันไม่ได้ผสมตัวเร่งเน้อ มันใช้ A+B ในอัตราส่วนเท่าๆกัน พอมันแห้งแล้วถึงจะขาว
ราคาก็ รักไม่ลงกันเลยทีเดียว

ส่วนเรื่องผสมสีลงในเนื้อเรซิ่น ลองดูชิ้นงานของผมก็แล้วกัน อยากได้สีอะไรก็ตามใจเราครับ

กรณีของการใส่ทัลคั่มหรือบรรดาผงมวลเบาทั้งหลายนั้นมันจะช่วยในเรื่องการลดน้ำหนักของชิ้นงานและเพิ่ม
ความแข็งของชิ้นงานในระดับหนึ่ง แต่ต้องแลกมากับความหนืดของเนื้อเรซิ่นตอนเท ถ้าผสมมากก็ข้นมาก
จะพาลเทไม่ลงแม่พิมพ์เอาซะงั้นและบางที ดีเทลมาไม่ครบอีกตะหาก :icondisapp:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ kururu966

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 07:47:03 PM »
ขอบคุณมากครับ  จะลองไปหามาลองดูนะครับ :iconlol:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:22:18 PM »
อีกทางเลือกนะครับ ผมเคยซื้อฯจากร้าน allartcenter นะครับ ร้านอยู่ซ้ายมือเลยทางแยกทางลงทางด่วนเดอะมอล์ลงานวงศ์วานไปซักสาม-สี่สิบเมตรเห็นจะได้ (มุ่งหน้าไปทางนนท์)
แต่ตอนผมซื้อดันให้เค้าผสมตัวม่วงมา แล้วดันไปเก็บไว้ในห้องเก็บของนานพอควร พอแกะถุงออกมา แข็งปาหัวแตกเลย (เค้ามีสีที่ไว้ผสม ขายด้วย)
เค้ามีให้สั่งทางเนทด้วย แต่ถ้าไม่ติดขัดไปเองดีกว่าครับ