ผู้เขียน หัวข้อ: สีกระป๋อง รองพ่น พลาสติก มันกัดพลาสติกไหมครับ  (อ่าน 15711 ครั้ง)

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
ทำสีมาหลายตัว ไม่เคยรองพื้น กระป๋องพ่นสด เจอกัดเกือบทุกงาน เลยจะลองพ่นรองพื้นดู

- สีกระป๋อง รองพื้นพลาสติก หรือ รองพื้นอื่นๆ พวก kobe หรือ leyland มันกัดพลาสติกมากไหมครับ

- และถ้าพ่นรองพื้นพวกนี้ก่อน มันช่วยลดการกัดจากทินเนอร์ในสีกระป๋องพวกนี้ ตอนทำสีจริง รึป่าวครับ

- อุณหภูมิ และสภาพอากาศ มีผลต่อการกัดของทินเนอร์จากสีกระป๋องด้วยรึไม่ครับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 06:53:59 PM โดย athidswu »

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: สีกระป๋อง รองพ่น พลาสติก มันกัดพลาสติกไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 09:48:01 AM »
1 รองพื้น  kobe หรือ leyland ใช้ได้ครับ  รองพื้นอเนกประสงค์ สีเทา เเต่จะยึดเกาะไม่ดีเท่าไร เเต่ใช้ได้
เอาที่เวิร์คจริงๆ ใช้รองพื้นสำหรับ พลาสติก ของ win หรือ toa ครับ จะดีกว่าครับ

2  ลดได้เเน่นอน เพราะสีรองพื้นมันกันสีจริงไว้ไม่ให้โดนเนื้อพลาสติกโดยตรงครับ

3 มีผลเเน่นอน สีกระป๋องควรพ่นวันที่อากาศดี ท้องฟ้าโปร่งใส  เพราะจำทำให้ทินเนอร์ที่อยู่ในสีระเหย เเห้งไว ผิวจะเรียบสวย

ตรงกันข้าม ถ้าพ่นตอนฟ้ามืดครึ้ม รึ กลางคืน ทินเนอร์จะเเห้งช้า ละลายพลาสติกได้ง่ายๆ พื้นผิวจะขรุขระเลยครับ

เทคนิคการพ่นสีกระป๋อง   เขย่าสีให้นานพอควร 30 - 1 นาที  พ่นในวันอากาศดี พ่นบางๆ รอให้เเห้งสนิท เเล้วค่อยพ่นทับซ้ำ ทำเเบบนี้ไปเรื่อยๆจนสีทึบ

ไม่ควรพ่นเเช่ จนสีหนา เยิ้ม สีจะเเห้งช้า เเละกัดพลาสติกในที่สุด

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: สีกระป๋อง รองพ่น พลาสติก มันกัดพลาสติกไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 08:13:45 PM »
กัดเหมือนกันนะครับ สีรองพื้นพลาสติกเนี่ย  แต่กัดน้อยกว่าแบบปรกติ ถ้าพ่นดีๆไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าพ่นเยิ้มก็กัดอยู่ดีครับ

ฉะนั้นพ่นบางๆทีละชั้นอย่าอัดมาก อากาศดีๆไม่น่ามีปัญหา

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 08:52:31 PM »
ว่ากันเป็นยี่ห้อเลยกัน  เคยใช้แค่ 2 ยี่ห้อ
1
Leyland
A42  กัดเล็กน้อย  แต่พลาสติกโคโต มันไม่กัดเลยประหลาดใจ  :iconpale:
R2000 ส่วนตัวหนักกว่า 42อีก  ทั้งโมบันได  และโคโต กัดแรงมาก  โคโต โดน 2000ไป  เนี้ยเห็นได้ชัดเจนเลยว่ากัดแรงมาก  จนผมต้องเอามาอุดขัดใหม่ 

Kobe ATM WiN TOA (สีตัวเดียวกัน  เพราะโรงงานเดียวกัน)
263  ส่วนตัวผมใช้หัวสเปรย์ของ กันเซ่สีเลยละเอียด  ถ้าเขย่าจนสีเข้ากันดีแล้ว พ่นแล้วบางเหมือนกัน  กัดไม่มาก แถมยึดเกาะดีมาก
พ่นพวกข้อต่อ  แล้วพ่นสีตาม  สียึดเกาะดีมาก

2
ลดได้ครับ  แต่สีบางยี่ห้อ ทินเนอร์มันแรงมาก  อีกปัจจัยคือ เราพ่นสีหนา หรือเยิ้มไปรึเปล่า  ถ้าพ่นบางๆจะช่วยลดโอกาศได้นะ

3
มากครับ  ปัจจัยหลักเลยไม่ว่าจะกระป๋องหรือแอรบรัช
แดดจัดๆ  พ่นกลางแดด ได้ยิ่งดีครับ 
อากาศยิ่งแห้งก็ยิ่งดีเช่นกันครับ   
อย่างถ้าเป้นกลางคืนฤดูหนาวที่ผ่านมา อากาศแห้งมากผมพ่นงานได้สบายๆเลย

หรือไม่ก็  ซื้อเกจวัด  ความชื้นในอากาศมาดูครับ  ตามไดโซะมี  ความชิ้นในอากาศไม่ควรเกิน 70  ถ้าเกินกว่านั้นถือชื้นเกิน

Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-