ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] ความเคียดแค้นชิงชังที่ซ่อนอยู่ใต้หน้ากากแห่งศักดิ์ศรี VGMM-Git01 "Kabakali" [HG Reconquista in G]  (อ่าน 8893 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=0lWNdcbq3EU[/youtube]
-นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมาก ควรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ

VGMM-Git01 Kabakali
1/144 HG
2000 Yen

เทียบกล่อง ไซส์ธรรมดา

แผงทั้งหมด

ดีเทล
รวมๆโอเคดีเลย

ชิ้นส่วนทั้งหมด

โครงสร้าง ไม่มีอะไรมาก ตามฉบับออลกันดั้มโปรเจคธรรมดา

ต่อเป้นตัวบ้าง
การต่อไม่มีอะไรมาก
ดีเทลตามตัวดูโอเคดี
ก่อนโมออกนี่เป็นอีกตัวที่ผมตั้งความหวังเอาใว้สูงนะ  เพราะเป็นหุ่นระดับบอสของเรื่อง  ตอนเปิดแผงเช็คดีเทลก็รู้สึกดี เพราะดีเทลค่อนข้างเยอะตามฉบับโมหลังๆที่ขายหลังอนิเมจบ (ไม่รีบเผางาน ดีเทลน้อยแบบตัวแรกๆ)
หลังต่อเสร็จ สิ่งแรกที่รู้สึกเลยคือ ผมนึกถึงเคฟก้า จากไฟนอลแฟนตาซี 6 แว่บเข้ามาในหัวยังไงไม่รู้.....
คือ  สัดส่วนมันแปลกแบบไม่ควรจะเป็น คือขาสั้นหัวโตไปหน่อย ดูแล้วแปลกๆ คือลองเสียบแกนขาให้มันไม่สุด เพื่อให้ขาดูยาวขึ้นแบบหลอกๆหน่อยนึง ก็รู้สึกว่าดีขึ้น คือความเห็นส่วนตัวผมเลยนะ คือรู้สึกว่าขามันสั้นไป
หนึ่งคือมีการติดเกราะที่เข่าเพิ่มด้วย มันเลยยิ่งดูขาสั้นไปใหญ่  แต่อันนี้ไปลองเช็คไลนน์อาร์ทดู ไลนน์อาร์ทขาก็สั้นเหมือนกัน  แต่ถ้าอยากสวยดูถึกดูบึกบึนแบบในอนิเมก็คงต้องยืนหน้าแข้งต้นขากันเอาเองล่ะนะ
อีกอันคือ บีมเซเบอร์ ที่ฝ่ามือไม่มีมาให้ อยากใช้ทำท่าฉะกับ G-Self แบบในอิลลัสก็ต้องโมเอาเอง

มุมต่างๆ

ซูมดีเทล
ตากับข้างแก้มสีเงินๆเป็นสติกเกอร์

ถ้าดูดีๆ หลายจุดทำสีเอาเองนะ เช่นลิ้นจริงๆต้องสีดำ แล้วแท่งกลมๆที่ติดสีแดง

ชิ้นใสตามตัวเป้นสีขาวขุ่น

เกราะที่เข่า ถอดได้
ข้างเอวมีแพ็คกระสุน แต่กลวงใช้ใส่ปืนไม่ได้ เป้นแค่ดัมมี่

ใหล่เป้นโล่ และไมนอฟสกี้ไฟลท์

คอนเทนเนอร์ด้านหลัง ใส่บีมริงได้

ของทั้งหมด มีเอฟเฟคบีมริง ฐาน มือแบ ที่ปิดเข่าหลังถอดเกราะเข่า

จุดขยับใหล่ อีกส่วนนึงคือใหล่กับหน้าอกห่างกันมากเพื่อเพิ่มจุดขยับ สัดส่วนเลยแปลกนิดๆ

มุมศอก กับใหล่
ศอกแค่ 90 องศา

เอว แอ่นตัวบิดได้นิดนึง

มุมกางเท้า เป้นอีกจุดอ่อนนึงของโมตัวนี้  เพราะมุมกางข้อเท้าทำได้ไม่สุดนัก

งอเข่า 90 องศา

กางขาได้ไม่เยอะเพราะติดเกราะ แต่มุมก้าวหน้า-หลัง ค่อนข้างโอเคดี

เกราะเข่าแบบถอด หลังถอดมีชิ้นปิดแยกมาให้

หลังถอดเกราะเข่า

บีทช็อตกัน  ที่ปืนด้านล่างยิงเกรเนดรันเชอร์ได้

ไมนอฟสกี้ไฟลท์  ด้านในมีดีเทลอยู่

อาวุธ บีมช็อตกัน

อาวุธหลักมีแค่นี้แหล่ะ
จริงๆที่แขนปล่อยดาบที่ฝ่ามือได้ แต่ในกล่องไม่มีให้ และไม่มีรูด้วย แถมนิ้วกำไม่มีอีก น่าเศร้าอย่างบอกไม่ถูกเพราะรูปโปรโมทรูปแรกของเจ้าตัวเนี้ยคือเอาดาบมือฉะกับ G-Self

แอคชั่นยาว เพราะอาวุธมันมีน้อยมาก = =''

บีมริง
ฐานให้มาแบบติดข้อต่อบอลกลม 
สายไฟต้องเสียบให้สุด ไม่งั้นหลุดจากมือมือ
สายเป้นสายอ่อนมาก  ไม่มีฐานเลิกคิด เอาไม่อยู่แน่นอน

บีมริง ใช้ปาไปหาศัตรู แล้วเด้งกลับมาถือที่มือได้แบบโยโย่
แน่นอน ในกล่องไม่มีมือกำบีมริงมาให้หรอกนะ

ติดฐานแอคชั่นยาว

Review :
รวมๆ  ดีเทลสวยนีนะ  จุดขยับค่อนข้างมาตรฐาน HG นะ แต่มีจุดอ่อนที่เท้านี่แหล่ะ กางเท้ามากไม่ได้เพราะติดเกราะขาตัวเอง
ซึ่งเจ้าปัญหาเดิมๆนี่จริงๆแก้ได้ง่ายๆโดยการเปลี่ยนจอยย์นะ  แต่เนื่องจากออลกันดั้มโปรเจค.... ใช้ข้อจอยย์ฟอร์แมทเดียวกันหมด ฉะนั้นลืมไปเถอะ
จริงๆตัวนี้ดีเทลสวยนะ  แต่สัดส่วนดูแปลกๆไปนิด  คือดูภาพลายเส้นผมก็ว่ามันสวยดีนะ แต่สัดส่วนมันดูแปลกไปหน่อย ซึ่งถ้าดูในอนิเม มันจะดูออกถึกมากกว่า ขาล่ำๆเหมือนพวกแซ็ค แต่พอมาเป็นพลาโม่ดูผมอแห้งไปเลย แถมเกราะหนาๆมันเลยยิ่งดูบีบเข้าไปใหญ่  หลักๆส่วนตัวว่าเอาง่ายๆยืดต้นขาซะหน่อยสัดส่วนน่าจะดูลงตัวกว่านี้เยอะ
ดีเทลสวยดีนะ  แต่ส่วนสีขาวทำเป็นชิ้นใสแล้วดูแปลกมากกว่าเข้านะ
รวมๆ คิดว่าลุงคงตั้งใจทำอยู่นะ เสียดายแค่เรื่องสัดส่วนนี่แหล่ะ อีกอย่างก็บีมเซเบอร์นี่แหล่ะ ขึ้นปกเอาดาบชนกับ G-Self แต่พลาโม่ดันปล่อยดาบไม่ได้......
แต่อย่างว่า โมภาคนี้ได้ออกก็บุณแล้ว เพราะดีไซน์แปลกแหวกแนวมาก
แต่แอบชำเลืองไปมอง กันดั้มภาคใหม่พวกศัตรูดีไซน์มันก็แปลกเหมือนกันนี่หว่า แต่แค่เปิดตัวนี่เอามากองกันแล้ว 5-6 ตัว ที G-Reco นี่กว่าจะออกซักตัวนี่ลุ้นแล้วลุ้นอีก

Q&A SEC
VGMM-Git01 Kabakali
เป็น หุ่นไทป์ G ที่สร้างโดย G-IT labs เพื่อดำเนินการแผน เรคอนกิสต้า โดยเป็นหุ่นแบบ Flag ship model เพื่อให้ผู้นำใช้โดยเฉพาะ  แต่ผู้นำ G-IT ดันเสียชีวิตซะก่อน เลยเอามาให้ Mask ขับ
ตัวหุ่น เนื่องจากสร้างมาเพื่อยึดโลกตามแผนเรคินกิสต้า ตัวหุ่นจึงมีระบบ ไมนอฟสกี้ไฟลท์ ที่ใหล่ทั้งสองข้าง และเกราะเข่าที่สามารถปล่อยฟิลม์กันความร้อน ฝ่าทะลุชั้นบรรยากาศได้
ที่คอนเทนเนอร์ด้านหลังมี บีมริง วงแหวนบีมเซเบอร์ ที่เมื่อเชื่อมกับข้อมือจะสามารถใช้เป็นอาวุธปาได้ ใช้ได้ทั้งใกล้และกลาง และบีมช็อตกัน ที่ยิงเป้นทั้งบีมไรเฟิล และบีมลูกปลายได้ ใช้ E-pac เป็นพลังงานหลัก มีกระสุนสำรองที่ข้างเอว
ตัวช็อตกันสามารถยิงเกรเนดรันเชอร์ได้ และที่แขนตรงฝ่ามือสามารถปล่อยบีมเซเบอร์ได้ยามประชิด ที่หัวมีบีมวัลแค่น
ชื่อ Kabakali เพี้ยนมาจากชื่อเทพแห่งโลกความตาย ที่ปกป้องวิญญาณของเผ่าคุนทาร่าไปหลังจากที่เสียชีวิต

-ข้อดี
1. ดีเทลสวยดี
2. ตัวใหญ่ใช้ได้เหมือนกัน
3. แยกชิ้นมาโอเคดีรับได้ ชิ้นใสแยกมาช่วยเยอะอยู่เหมือนกัน (แต่ก็มีกั้นพ่นเยอะอยู่ดี)

-ข้อเสีย
1. จุดขยับข้อเท้า กับเข่า ยังไม่ค่อยดีเท่าใหร่
2. ไม่มีบีมเซเบอร์ ไม่มีมือกำมาให้
3. สัดส่วนแปลกๆ ต้นขาน่าจะยาวกว่านี้หน่อย แขนลีบไป

เทียบไซส์

รวมๆ  คือสัดส่วนมันแปลกไปนิดน่ะ  น่าจะยืดขาหน่อย  แต่อย่างว่าแหล่ะ หุ่นภาคนี้ออกมาแต่ละตัวก็บุญสุดๆแล้ว เพราะดีไซน์แปลกประหลาดอย่างมาก อย่างตัวนี้ส่วนโค้งมันเยอะ ถอดแบบออกจากภาพลายเส้นค่อนข้างยาก ซึ่งสัดส่วนถ้าดูอนิเม มันจะเน้นดูถึกๆ หนักๆ  แต่ถ้าอิงตามลายเส้นก็ราวๆนี้แหล่ะ เพราะในลายเส้นก็ขาสั้นเหมือนกัน 555
พูดถึงอนิเมแล้ว มีการประกาศกันดั้มภาคใหม่ ส่วนนึงเลยที่รู้สึกคือ กันดั้ม เลือดและเหล็กเด็กกำพร้านี่ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบคาแร็คเตอร์ดีไซน์ยังไงไม่รู้
คืออนิเมดี เนื้อเรื่องนำก็จริง แต่คาแร็คเตอร์มันก็มีผลเยอะนะ เพราะอย่าง G-Reco นี่ คนส่วนมาก(หรือเปล่าหว่า?) ยังชอบตาคริม หรือหน้ากาก มากกว่าตาพระเอก เบลลิเลย เพราะคาแร็คเตอร์ตัวละครพวกนี้ดูน่าสนใจกว่า ส่วนเจ้าเบลมันเก่งเทพตลอดทั้งแต่ต้นเรื่องยันท้ายเรื่อง เลยไม่ค่อยมีลุ้นเท่าใหร่
แต่กันดั้มภาคใหม่นี่ดูคาแร็คเตอร์แล้วไม่ค่อยชวนจะอยากเชียร์ให้รอดเท่าใหร่เฮะ  แต่ก็อย่างว่าแหล่ะ รอดูกันต่อไป และกำตังรอพลาโม่จากลุงบันไดต่อได้เลย......

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=xpm9qGDBEA8[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2015, 06:18:19 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Stargazer

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
สวยมากเลยครับ ผมชอบคู่สีของผู้ร้ายตัวนี้มากเลยนะ
ผมเห็นด้วยกับคุณนาโร ที่ว่าเป็นบุญของภาคนี้จริงๆ หละ ที่ได้ออกพลาโม
ด้วย designed ที่แปลกหลุดโลก ขนาดนี้ หมดหวังกับ MG แน่ๆ เลย
ส่วนตัวชอบพลาโม ภาคนี้มากๆ เลยครับ ในรูปแบบของลายเส้นนี่ สวยงามใช่เล่นเลย
พอดีผมเก็บแต่ MG เสียดายมากๆ ที่ต้องข้าม line นี้ไป เพราะชอบตั้งแต่ g-self แล้ว
ไหง robot damashii หน้าตาหล่อกว่านะ ชอบตาโตๆ มาก ของ HG ที่ตาตี๊ตี่ ไม่แบ้วเหมือนใน anime เลย

รอชม lightening Zeta เลยนะครับ วันนี้เดินผ่านๆ ร้านแถวๆ mrt เห็นคนกำลังนั่งต่อสวยมาก เกือบแตกไลน์ไปซะแล้ว

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
ดูรูปในเกมส์ที่เป็น SD แล้วรู้สึกว่าสมส่วนกว่า สีดำแดงแบบนี้ถ้าเอาทำสีน่าจะสวย

ออฟไลน์ Pictogram

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ สุดยอดอีกเช่นเคย

จริงๆผมชอบกันพลาภาคนี้มากเลยนะ แต่ยังอดใจรอ MG ไม่รู้จะมีบุญได้ออกหรือเปล่า
หรือส่วนตัวผมเป็นคนชอบอะไรที่เค้าไม่ชอบรึเปล่านะ ขนาด TURN A ผมยังชอบมากๆเลย

ออฟไลน์ FateFly

• Like: 3
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ละเอียดเช่นเคย
ส่วนตัวผมภาคนี้คงเก็บแค่ดาฮัคแหละ ตัวอื่นเฉยๆ 555 :iconlol: :iconlol:
รอลุ้นดูภาคใหม่เช่นกันครับ :iconlike: :iconlike:

ออฟไลน์ ds304021

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 6
  • "ยังงงอยู่เลยครับ"
ขอบคุณครับ รีวิว สุดยอดเช่นเคย ติดตามผลงานเรื่อยๆครับ ไอดอลลผมมม  :iconlove: :iconlove:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
 ภาพลายเส้นที่ปีกเหลี่ยมๆขายาวๆ เนี่ย ทำไมไม่อยู่ในอนิเมหว่า

สวยกว่าตัวที่ออกมาเป็นโมเยอะเลย...เศร้า.... :iconcry:

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
ช่วง bust หล่อมากๆ พอตั้งแต่เอวลงมาถึงเท้าเป็นคนละเรื่องเลย  :icondizzy:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ maku00

• *
  • Like: 7
ชอบโทนสีจริงๆ แต่ตอนนี้ ติด fallout shelter 555 รอ fallout 4 เช่นกันครับผม นอกเรื่องเลยเรา  :iconfreak:

ออฟไลน์ thezero

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -1

ออฟไลน์ AlterNaTive

• Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
ภาพสุดท้ายนี่ สวยมากครับบ่งบอกถึงเอกลักษณ์ของ MS มาก
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!