ผู้เขียน หัวข้อ: การพ่นสีโม ด้วยสีกระป๋อง "ถ้าผมอยากได้เขียวอ่อนๆเลย ผมจะพ่นสีเขียวไปก่อน พอแห้งสนิท แล้วค่อยพ่นสีขาวทับไ  (อ่าน 2239 ครั้ง)

ออฟไลน์ naiyee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 10
คือมีโมบางตัวที่ผมกำลังจะทำอยู่ คือ ตัว Hiling care's ครับ แต่เห็นในเว็บต่างๆ ตัวที่เป็นสีขาวมันออกขาวเขียวๆหน่อย ก็เลยพาลนึกเอาเองว่า ถ้าเราพ่นสีเขียวไปก่อน พอมันแห้งสนิทดี เราจะพ่นสีขาวทับลงไป ได้หรือเปล่า สามเหตุที่คิดเช่นนี้ก็คือว่า มีเคยทำโมอยู่ตัวหนึ่ง ชิ้นส่วนมันเป็นสีแดงสดมาก(หมายถึงยังไม่ได้ทำสีนะครับ มันมาจากแผงยังไงยังงั้น) คราวนี้ผมจะพ่นรองพื้นก่อน เผื่อจะทำสีใหม่ ก็พ่นสีขาวลงไป ปรากฎว่า พ่นกี่ทีๆ มันก็ไม่ขาว มันออกชมพูจางๆ  ก็เลยนึกไอเดียตัวนี้มาได้  แต่ก็ยังไม่ได้ลงมือทำโมตัวใหม่ที่กำลังจะทำ อยากขอความเห็นก่อน เพราะ หาสีเขียวอ่อนๆ ที่เป็นสีกระป่อง หายากมาก ส่วนใหญ่ก็เขียวๆไปเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ทำได้ครับ  แต่คลุมโทนยากมาก
ถ้าทำแบบนี้  ความอ่อนของสีมันจะตามความหนาของสีครับ
ถ้่พ่นขาวทับหนามาก สีก็จะออนมากตาม
ซึ่งถ้าพ่นไม่เท่ากันทั้งตัว  เวลาประกอบหรือรวมร่างกันจะเห็นได้ชัดครับว่าบางจุดสีเขียวอ่อน บางจุดสีเขียวเข้ม ไม่เท่ากัน
ซึ่งส่วนตัวใช้สเปรย์จะกะยากกว่าแอร์บรัชน่ะครับ  แอร์บรัชสีมันพ่นออกมาบางๆ แก้งานหรือคุมโทนง่ายกว่า แต่สเปรย์พ่นทีนึงปรื๊ด มือแรงนิดหน่อยก็ไปแล้ว
ถ้ามือนิ่งน่าจะทำได้ครับ แต่ต้องแบกรับความเสี่ยงเรื่องสีไม่เท่ากันทั้งตัวด้วย

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/