ผู้เขียน หัวข้อ: รอยจากเทปบังพ่น  (อ่าน 3901 ครั้ง)

ออฟไลน์ mm3

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 32
รอยจากเทปบังพ่น
« เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 10:20:53 PM »
พ่นทำสีแบบเมทัลลิกอยู่ แล้วพอแกะเทปบังพ่นออก มันกลายเป็นรอยอยู่อะครับ ทำไงดี

พ่นดำ ตามด้วย เงิน ตามด้วย เคลียร์น้ำเงิน แล้วกั้นพ่น พอแกะเทปมา แล้วเป็นรอย แต่ไม่ใช่คราบกาว มันไม่เหนียว

แก้ไงได้บ้างไหมครับ

มี compound อยู่ขวด มันจะช่วยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 11:11:50 PM โดย mm3 »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
Re: รอยจากเทปบังพ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 11:25:39 PM »
มีรูปไหมครับ รอยที่ว่า
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ mm3

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 11:37:13 PM »
รอยเหมือนเอาเทปบังพ่นแปะบนสีไม่แห้งอะครับ แต่ผมทิิ่งไว้ครึ่งวันแล้วนา

ออฟไลน์ maytapon

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:41:48 AM »
อ่านแล้วยังงงอยู่  เห็นรูปคงง่ายกว่า  เหมือนสีมันทะลุเทปกาวบะ หรือไม่ก็ พ่นหลายชั่นพอแกะเทปมา ลูปมันจะเป็นชั้นขึ้นมา ต่างระดับกัน
แก้อยาก ครับ ยื่งเมทัลลิก ด้วย เลยตามเลยดีกว่า หรือไม่ก็ล้างพ่นไหม่ พ่นบางพอ มันไม่เกี่ยวกับสีไม่แห้ง ครับมันเกี่ยวกับ พ่นหนาแค่นั้นเอง ถ้าเป็นผมปล่อยเลยตามเลยดีกว่า

ออฟไลน์ mm3

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:04:57 AM »
อ่านแล้วยังงงอยู่  เห็นรูปคงง่ายกว่า  เหมือนสีมันทะลุเทปกาวบะ หรือไม่ก็ พ่นหลายชั่นพอแกะเทปมา ลูปมันจะเป็นชั้นขึ้นมา ต่างระดับกัน
แก้อยาก ครับ ยื่งเมทัลลิก ด้วย เลยตามเลยดีกว่า หรือไม่ก็ล้างพ่นไหม่ พ่นบางพอ มันไม่เกี่ยวกับสีไม่แห้ง ครับมันเกี่ยวกับ พ่นหนาแค่นั้นเอง ถ้าเป็นผมปล่อยเลยตามเลยดีกว่า

ขอบคุณครับ ตอนนี้ทำใจแล้ว เอาคอมปาวขัดจนเงาวับ แต่รอยขอบเทป รอยขรุขระจากลายเทปยังอยู่ คงปล่อยเลยตามเลยแล้วล่ะครับ จะลองพ่นเคลียร์แล้วขัดอีกทีดู

ออฟไลน์ Me_Me

• *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:50:38 PM »
พ่นเครียทับก่อนครับแล้วค่อยขัดจะทำให้รอยต่อสีเสมอกัน

ออฟไลน์ mm3

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 02:11:15 PM »
พ่นเครียทับก่อนครับแล้วค่อยขัดจะทำให้รอยต่อสีเสมอกัน

ขอบคุณครับ ตอนนี้พ่นเคลียร์น้ำเงินทับไปละ ยังเห็นรอยอยู่ แต่เดี๋ยวเอาพลาสติกที่ตัดเป็นรูปดาวปิดทับ คงบังได้บางส่วน

แล้วเดี๋ยวพ่นเคลียร์ปิดอีกรอบ