ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้แอร์บรัชกับปั๊มลมมา มีเรื่องอยากจะถามหน่อยครับ  (อ่าน 2397 ครั้ง)

ออฟไลน์ ganarel

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
1.ผมใช้แอร์บรัชตัว Iwata HP-CP ที่ตัวแอร์บรัชมันมีแต่กดแล้วโยกไปข้างหลัง อยากรู้วิธีรีดเส้นน่ะครับ
2.ผมมีสีสเปรย์อยู่แล้ว ถ้าผมจะเอาสีออกพ่นใส่หลอดรึเจาะกระป๋องเอา อันไหนดีกว่ากันครับ
3.ถ้าพ่นสีในกาไม่หมดจะทำยังไงดีเหรอครับ เทกลับลงขวดไปเลยได้รึเปล่า

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
1.ผมใช้แอร์บรัชตัว Iwata HP-CP ที่ตัวแอร์บรัชมันมีแต่กดแล้วโยกไปข้างหลัง อยากรุ้วิธีรีดเส้นน่ะครับ

หลักง่ายๆอ่ะครับ เข็มมันจะไปอุดรูตรงปลาย (นมหนู / Nozzle) แล้วเข็มนี่โดนล็อคเข้ากับคันโยก
ที่กดเฉยๆเลยไม่โยก เข็มจะยังปิดปากอยู่ สีไม่ออก
พอดันไปข้างหลังหน่อยนึง เข็มเริ่มเดินไปข้างหลัง รูเริ่มเปิด มีลมมีสีออกมา แต่โยกน้อยๆรูเลยเปิดน้อย สีออกมาน้อย
ถ้าดันจนสุด รูเปิดจนสุด ทำให้สีกับลมออกมาเยอะขึ้น

กล่าวคือ  ถ้าจะพ่นรีด คือใช้รัศมีวงสีที่เล็ก  ก็ค่อยๆดันคันโยกไปข้างหลังน้อยๆ  สีจะออกมาน้อยและเป็นเส้นที่เล็ก เอาใว้พ่นรีด พ่นไฮไลท์ต่างๆ
พอดันไปข้างหลัง ยิ่งมากเท่าใหร่ สีก็ยิ่งออกมาเยอะตาม จนดันจนสุดคือใช้สำหรับพ่นคลุม สีออกมาเยอะ วงสีกว้าง สีออกเยอะ ง่ายต่อการพ่นให้ชิ้นงานทั้งชิ้นสีเต็มไว

2.ผมมีสีสเปรย์อยู่แล้ว ถ้าผมจะเอาสีออกพ่นใส่หลอดรึเจาะกระป๋องเอา อันไหนดีกว่ากันครับ

เจาะกระป๋อง สกปรก + และน้อยกว่าครับ เร็วกว่าด้วย  แต่ถ้าใช้ทีละนิด  พ่นสีลงกลักแล้วเทสีใส่ขวดสีเพื่อเก็บง่ายกว่า แต่ถ้าเอาสีเยอะๆ  วิธีนี้เหนื่อย + กินเวลานานกว่า

3.ถ้าพ่นสีในกาไม่หมดจะทำยังไงดีเหรอครับ เทกลับลงขวดไปเลยได้รึเปล่า

ได้ครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ ganarel

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
ขอบคุณมากครับคุณนาโร แล้วอีกเรื่องนึง ทินเนอกับสีทุกยี่ห้อผสมกันได้หมดรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ตอบเสริมจากนาโรอีกหน่อยนะ
1 พ่นรีด ผสมสีให้เหลวกว่าปรกตินิดนึงคับ ใช้ลมอ่อน โยกไกเเอร์บรัชนิดเดียว
2 เจาะกระป๋องสี ใช้ตะปูตัวเล็กหรือ อาร์ไนท์เจาะลงไปตรงโคนกระป๋อง
ปล่อยเเก๊ซในกระป๋องออกจนหมด เจาะขยายรูให้กว้างเเล้วเทสีใส่ขวด
3สีที่ใช้ไม่หมด เทกลับใส่ขวดเดิมได้ หากสีนั้นไม่ต่างจากสีขวดเดิม ถ้าต่างทากๆ หาขวดเปล่ามาใส่แยกจะดีกว่าครับ
4 ผสมได้ครับ แต่คุณสมบัติของสีอาจไม่เหมือนที่ระบุไว้ เช่น สีกันเซ่ ฉลากหน้าขวดเขียนว่าเป็นสีเเดงเงา ถ้าเราทินเนอร์ยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่กันเซ่ผสม สัที่ได้อาจเป็นแดงที่ไม่เงาได้ครับ