ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเทคนิคการใช้สีมาทำไฮไลท์โมเดลครับ(แอร์บรัช)  (อ่าน 2439 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaladinMode

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
ขอรบกวนพี่ๆไทยกันดั้มอีกครั้งครับ

เราจำเป็นมั้ยครับที่ต้องทำไฮไลท์ด้วยรองพื้นขาว ไลท์ด้วยขอบดำ
เราสามารถใช้สี อื่นมาแทนสีดำไฮไลท์ได้มั้ย เช่น ถ้าโมสีเหลือง ใช้พื้นขาว ไฮไลท์ ด้วยขอบส้ม แล้วค่อยพ่นเหลืองทับ สีจะได้ดูซอฟท์ลงไม่หม่นๆ
แบบนี้ได้หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2014, 08:12:50 PM โดย PaladinMode »

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: ถามเทคนิคการใช้สีมาทำไฮไลท์โมเดลครับ(แอร์บรัช)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 03:51:11 PM »
ไม่จำเป็นต้องใช้แต่สีดำครับ สามารถตามที่เขียนมาได้เลยครับ ถ้าเป็นพวกสีสดอย่าง เหลืองใช้ขอบส้ม ส้มใช้ขอบแดง ฟ้าใช้ขอบน้ำเงิน ได้ครับ
แต่พวกสีเข้ม ส่วนมากต้องใช้ขอบดำไม่งั้นไฮไลท์ไม่ขึ้น หรือไม่ก็ใช้วิธีผสมสีขาวเพิ่มลงไปแล้วพ่นเฉพาะตรงกลาง
แต่ส่วนมากผมก้ใช้แต่สีดำทำไฮไลท์ที่ขอบนะเพราะง่ายดี พ่นมันทุกชิ้นที่เดียวเลยขี้เกียจล้างกรวยบ่อยๆ :iconfreak:

ออฟไลน์ PaladinMode

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
Re: ถามเทคนิคการใช้สีมาทำไฮไลท์โมเดลครับ(แอร์บรัช)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 04:23:38 PM »
ไม่จำเป็นต้องใช้แต่สีดำครับ สามารถตามที่เขียนมาได้เลยครับ ถ้าเป็นพวกสีสดอย่าง เหลืองใช้ขอบส้ม ส้มใช้ขอบแดง ฟ้าใช้ขอบน้ำเงิน ได้ครับ
แต่พวกสีเข้ม ส่วนมากต้องใช้ขอบดำไม่งั้นไฮไลท์ไม่ขึ้น หรือไม่ก็ใช้วิธีผสมสีขาวเพิ่มลงไปแล้วพ่นเฉพาะตรงกลาง
แต่ส่วนมากผมก้ใช้แต่สีดำทำไฮไลท์ที่ขอบนะเพราะง่ายดี พ่นมันทุกชิ้นที่เดียวเลยขี้เกียจล้างกรวยบ่อยๆ :iconfreak:

ขอบคุณครับ กำลังจินตนาการสีตัวใหม่ๆพอดี พอจะได้ไอเดียเพิ่มแล้ว
^^