ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องทำสีด้วยสีกระป๋องครับ  (อ่าน 3006 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanapatwin

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเรื่องทำสีด้วยสีกระป๋องครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 01:32:15 PM »
ผมทำสีโดยใช้กระป๋อง หากตัดเส้นต้องใช้ tamiya panel line accent 
1. ผมต้องพ่นเคลียกันสีที่ทำไว้ก่อนไหมครับหรือแต้มลงได้เลยครับ
2. ผมต้องใช้อะไรลบส่วนเกินที่ไม่ทำให้สีที่ผมทำไว้กับโมเดลหลุดหรือถลอกมีปัญหาหนะครับ
3. ผมต้องรอจนแห้งใช้ไหมครับถึงลบส่วนเกินของเส้นที่ตัด

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
Re: สอบถามเรื่องทำสีด้วยสีกระป๋องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 02:01:49 PM »
1.แล้วแต่ครับ  ถ้าจะพ่นเคลียผมว่าพ่นเคลียก่อนดีกว่า ต้องใช้สูตรน้ำ ของ TOPCOAT ถ้าๆไม่พ่นก็ ตัดเส้นเลยครับ
2.ผมเอาน้ำมันรอนสัน ใส่cotton bush   แล้วเช็ดออก สีไม่หลุด   แต่ เคยถูแรงๆ ก็หลุดนะครับ อย่าแรงมากจะดีกว่า
3.ไม่ต้องครับ เลอะปุ๊ปปาดปั๊ป

ออฟไลน์ tanapatwin

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: สอบถามเรื่องทำสีด้วยสีกระป๋องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 02:04:28 PM »
ขอบคุณมากครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 07:22:27 PM »
1. ลงได้เลยครับ เพราะสีกระป๋องส่วนมากจะไม่ด้านครับ เส้นวิ่งอยู่แล้วครับ
2. น้ำมันไฟช็อค ทินเนออะไรก็ได้ครับ
3. รอหมาดๆพอครับ แห้งแล้วเช็ดลำบาก
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)