ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง clear  (อ่าน 2299 ครั้ง)

ออฟไลน์ chidori

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเรื่อง clear
« เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 08:43:12 PM »
เคลียร์ที่ผมรู้จักมี 2 แบบ คือ  mr.hobby clear (กระป๋องเทา) กับ topcoat
คืออยากถามว่า  เจ้ากระป๋อง mr. hobby สีเทา มันไว้ฉ๊ดกับอะไรครับผมถึงเส้นที่ตัดจะไม่แตก  แล้วถ้าเอาสี อีนาเมลแบบ accent line เส้นมันจะแตกด้วยรึเปล่า แล้วเป็นอันตรายต่อ decal มั้ย

ส่วน topcoat  เป็นอันตรายกับ decal กับ การตัดเส้นที่ตัดด้วย enamel accent line gundam marker ด้วยรึปล่าครับ

ออฟไลน์ Zonda

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
Re: สอบถามเรื่อง clear
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 10:03:04 PM »
ทั้งสองกระป๋องไม่ทำอันตรายอะไรกับสีอีนาเมลและ Panel accent ครับ เพราะมันเป็นสีคนละสูตร
และไม่ทำอันตรายกับ Decal เช่นกัน

ออฟไลน์ gJaiz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
Re: สอบถามเรื่อง clear
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 09:22:07 AM »
ถ้าหมายถึงก่อนตัดเส้น อยากให้เส้นไม่แตกก้ต้องเคลียมัน(gloss)ครับ เพราะพื้นจะเรียบ สีจะไหลไปตามร่องดี ทำให้ไม่เปลืองและไม่เลอะ จะได้ไม่ต้องจุ่มแต้มหลายๆจุด ถ้าเคลียด้านผิวจะสากๆเป็นร่องๆ สีจะซึมแตกออกไปตามร่องผิวแล้วเวลาลบจะลบออกยากและไม่หมดครับเพราะสีมันไปเกาะติดตามร่องผิวครับ แต่ถ้าหมายถึงพ่นปิดงาน ไม่แตกและไม่ทำอันตรายต่อดีคอลตามที่ท่านด้านบนบอกครับ ขอให้มันแห้งสนิทแล้วเป็นพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2015, 09:23:43 AM โดย gJaiz »