ผู้เขียน หัวข้อ: การลบ gundammarker แบบหยด ใช้อะไรลบกันบ้างครับ  (อ่าน 3261 ครั้ง)

ออฟไลน์ shumy

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
เพิ่งเล่น gunpla ตัวแรก ทำสีประกอบเสร็จเรียบร้อย พอจะเดินเส้นด้วย gundammarker ปรากฎว่าเลอะเทอะพอสมควร

ก็เลยทำตามคำแนะนำการลบ  gundammarker ต่างๆทั้งจากคลิปทั้งจากฟอรั่ม

- ใช้คอตต้อนบัตจุ่มทินเนอร์บางๆ มาลบปัดๆ สีก็หลุดลอกเฉย ต้องถอดมาแก้งานสีใหม่ :icondisapp:

- ใช้ยางลบ บางจุดก็เล็กมากชวนหงุดหงิด ลบไปลบมาเลอะเป็นคราบอีก ฮ่วย! :iconangry:

- ใช้น้ำมันก๊าดมาลบตามคำแนะนำในคลิป ลบไม่ออกง่ายๆเหมือนในคลิป เขาลูบๆ 2-3 ทีออกชิลๆ ของผมนี่แทบจะถู! :iconpale:

เห้อ...เหลือน้ำมันรอนสันที่ยังไม่ได้ลอง ไม่รู้จะเหมือนน้ำมันก๊าดโชว์ห่วยที่ซื้อมาหรือเปล่า

ผมใช้สี Tamiya กับ Win ครับ เลยมาถามเพื่อนๆเผื่อมีคำแนะนำอื่นในการลบ gundammarker สำหรับ gunpla ทำสีครับ

ตอนนี้เลยกลับไปใช้ปิกม่าเหมือนตอนต่อโมเดลรถดีกว่า ทาย้ำๆเอา ทิ้งไว้ให้แห้งสักอาทิตย์พ่นเคลียร์ได้เส้นไม่แตก  :iconshy:

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
Re: การลบ gundammarker แบบหยด ใช้อะไรลบกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 02:07:53 PM »
ขออภัยครับ ผมอ่านไม่เคลียร์เอง
ถ้าโมทำสีแล้ว รู้สึกจะใช้ realtouch กันมั้งครับ ถึงลบได้
ปกติแล้วถ้าทำสีผมใช้ panel line ของ tamiya ไม่ก็ enamel วอชเอาครับ ไม่งั้นใช้marker ธรรมดาแล้วมันเลอะกับสียิ่งลบยิ่งเละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2016, 02:11:41 PM โดย rockwallnut »

ออฟไลน์ shumy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: การลบ gundammarker แบบหยด ใช้อะไรลบกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 02:09:59 PM »
ของผมสายทำสีครับ ลบไม่ง่ายเลย

เพิ่งไปไล่อ่านฟอรั่มเก่าๆเจอ
ข้อเสีย
1. ถ้าใช้กับงานโมที่ผ่านการทำสีจะไม่สามารถลบออกได้ นอกจากใช้ ทินเนอร์ซึ่งมันก็จะไปทำละลายกับสีของโมที่ทำไว้ด้วย
2. เส้นจะค่อนข้างหนากว่าการ Wash ถ้านำไปตัดกับโมทำสีแล้ว เพราะมันลบด้วยยางลบไม่ได้

:iconcry:  :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2016, 02:15:20 PM โดย shumy »

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:28:18 AM »
มากเกอร์แบบหยดไม่แนะนำให้ใช้กับโมทำสีนะครับ  ลบไม่ออก  ฝังแน่นเลยล่ะ   :iconcry:

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz