ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมือใหม่คับ อยากสอบถามเทคนิคทำสีแบบพู่กันคับ  (อ่าน 2292 ครั้ง)

ออฟไลน์ xzaa369

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ตามหัวข้อเลยคับ อยากสอบถามว่า
1.พุตตี้ ระหว่างเอาพู่กันกับพ่นเอา อันไหนกลบรอยเนียนกว่ากันเหรอคับ
2.รองพื้น หากพ่นแล้วทาพู่กันทับ สีจะสดกว่าตอนไม่พ่นมั้ยคับ แล้วมีโอกาสที่สีจะเพี้ยนมั้ยคับ
3.สีเคลียร์ ไม่ว่าจะ เขียว เหลือง แดง ทาด้วยพู่กันนี่ดีมั้ยคับ เผื่อจะได้นำไปใช้กับพวกไซโครเฟรม
แล้วก็
4.คือผมไม่มีแอร์บรัชน่ะคับ แต่อยากลองทำสีให้มันเนียนแบบในนิตรสารhobbyน่ะคับ อันนี้อยากทราบว่าต้องมีแอร์บรัชถึงทำได้ รึต้องหัดกันเอาเอง

ช่วยตอบผมหน่อยนะคับ แบบว่าไม่ค่อยมีความมั่นใจในตัวเองเลย(ฮา :iconcry:) กะว่าจะลองทำสีดู โดยมีเหยื่อคือHG EZ-SR(ออกอาทิตย์นี้)น่ะคับ

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: ผมมือใหม่คับ อยากสอบถามเทคนิคทำสีแบบพู่กันคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 11:29:15 AM »
เท่าที่ลองอ่านดูเหมือนยังไม่เคยทาสีเลยสักครั้งใช่ไหมครับ?
ถ้่ใช่ก็ตามนี้เลย
1จะพ่นหรือทา กลบรอยได้ทั้งนั้น ทาจะกลบรอยได้มากกว่า
2 ถ้าจะทาสีไม่แนะให้ลองพื้นครับ มันจะทายากกว่าเดิมอีก สีจะไม่เรียบ ส่วนสีรองพื้นก็จะถูกทินเนอร์ละลายออกมาผสมกับสีจริงเละเทะเเน่นอน
3 สีเคลียร์ทาได้ครับแต่ทาให้เรียบสวยยากกว่าสีปรกติหลายเท่าเลยต้องฝึกปรือวรยุทธ์มากทีเดียวเชียว
4 การทาสีให้เนียรเหมือนในหนังสือโมเดลต่างๆอยากบอกว่าต้องฝึกฝนอย่างหนักหน่วงเลยกว่าจะสวยเทพแบบนั้นได้นะ
สิ่งที่อยากแนะนำให้ไปดูกระทู้เกี่ยวกับการทาสีผสมสีในห้องเทคนิคหรือ ในyoutube ครับ แล้วฝึกให้คล่อง
ซื้อโมจีนมาลองวิชาภู่กันก่อนครับ เก่งแล้วค่อยไปทาโมแท้
ขัดรอยต่อรอยประกบให้เรียบเนียร ไม่มีรอยขนแมวแล้วทาเลยครับ ขอให้โชคดี
ปล. ตัวผมเองยังหนีม่พ่นสีเลยครับ มีความอดทนไม่พอจริงๆ

ออฟไลน์ xzaa369

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: ผมมือใหม่คับ อยากสอบถามเทคนิคทำสีแบบพู่กันคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 07:26:25 PM »
จริงๆก็อย่างที่ว่าแหละคับ ยังไม่เคยทาสีเลยซักครั้ง(ฮา) แต่ก็ขอขอบคุณมากๆคับผม  :iconcry: