ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเทคนิควิธีการอุดขัดครับ  (อ่าน 3665 ครั้ง)

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
รบกวนสอบถามเทคนิควิธีการอุดขัดครับ
« เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:38:06 AM »
พอดีเพิ่งจะลองทำการอุดขัดเองครั้งแรกน่ะครับ ลองทำกับ Zero โมจีน
ทีนี้มีจุดหลักอยู่2จุดที่ผมสงสัยว่าจะเก็บงานยังไงดีน่ะครับ

พอประกบ2ชิ้นนี้เข้าด้วยกันแล้ว ด้านข้างมันลอยน่ะครับ ถ้าผมจะพอกชิ้นสีแดงลงมาชนส่วนหัว จะพอมีวิธีแยกชิ้นทำไหมครับ หรือว่าต้องประกบแบบนี้แล้วพอกไปเลยแล้วค่อยใช้วิธีกั้นพ่นเอาน่ะครับ

ในส่วนของช่วงใกล้ศอก มันจะมีขอบขนาดประมาณ1มิลน่ะครับ พอผมพอกไปแล้วเวลาขัดมันจะถมส่วนนั้นเกือบหมดทำให้ดเป็นslopeไป พอจะมีวิธีแนะนำเพื่อให้ขัดแล้วคงรูปทรงเดิมไหมครับ

แล้วก็เวลาที่จะพอกรอยต่อ จะทำอย่างไรให้ใช้อีโป้พอกแล้วไม่เยอะเกินไปน่ะครับ ตอนพอกส่วนหัวผมพอกมันเยอะไปข้างๆ จนต้องนั่งขัดเยอะขึ้นไปอีกน่ะครับ

ปล.อาจจะใช้ภาษางงเกินไปต้องขออภัยด้วยครับผมก็เรียบเรียงคำพูดไม่ถูก กำลังมึนๆหลังจากนั่งขัดมา

Edit: ขอบคณครับ แล้วกผมมีคำถามเพิ่มขึ้นมาน่ะครับ ไม่ทราบว่าเวลาขัดจะขัดกระดาษทรายไล่จากเบอร์เท่าไหร่ไปจนถึงเบอร์เท่าไหร่ดีครับ อย่างปัจจุบันผมใช้400แล้วใช้1000ขัดเลย แล้วควรขัดปิดด้วยเบอร์เท่าไหร่น่ะครับ
ปล.2 Zero ของ STK พอขัดกระดาษทรายแล้ว กลิ่นชวนมึนอย่างแรงเลยครับ กำลังเมาได้ที่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 04:45:56 PM โดย rockwallnut »

ออฟไลน์ powermax2

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
Re: รบกวนสอบถามเทคนิควิธีการอุดขัดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 12:04:27 PM »
ถ้างานกลบรอยประกบที่ไม่ห่างกันมากใช้ พุตตี้หลอดขาวๆ ของทามิย่าจะ ง่ายกว่าครับ
ถ้าวันๆนึงได้จับมือคนที่เรารัก...นานเท่าจับเม้าส์ก็คงดี

ออฟไลน์ wsarun

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 3
  • RakHobby
Re: รบกวนสอบถามเทคนิควิธีการอุดขัดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 01:55:39 PM »
พอดีเพิ่งจะลองทำการอุดขัดเองครั้งแรกน่ะครับ ลองทำกับ Zero โมจีน
ทีนี้มีจุดหลักอยู่2จุดที่ผมสงสัยว่าจะเก็บงานยังไงดีน่ะครับ

พอประกบ2ชิ้นนี้เข้าด้วยกันแล้ว ด้านข้างมันลอยน่ะครับ ถ้าผมจะพอกชิ้นสีแดงลงมาชนส่วนหัว จะพอมีวิธีแยกชิ้นทำไหมครับ หรือว่าต้องประกบแบบนี้แล้วพอกไปเลยแล้วค่อยใช้วิธีกั้นพ่นเอาน่ะครับ
เอาวาสลีนหรือแป้งฝุ่นทาบนชิ้นสีดำก่อนแล้วพอกชิ้นสีแดงลงมาชนเลย พออีโป้เริ่มแข็งก็ดึงชิ้นสีดำออกไปโดยวาสลีนจะช่วยให้ดึงออกง่ายขึ้น พออีโป้แห้งสนิทค่อยขัดครับ

ในส่วนของช่วงใกล้ศอก มันจะมีขอบขนาดประมาณ1มิลน่ะครับ พอผมพอกไปแล้วเวลาขัดมันจะถมส่วนนั้นเกือบหมดทำให้ดเป็นslopeไป พอจะมีวิธีแนะนำเพื่อให้ขัดแล้วคงรูปทรงเดิมไหมครับ
ต้องใช้ที่เดินลายช่วย โดยขูดตามแนวขอบเดิมให้เป็นร่องก่อน แล้วค่อยใช้ตะไบถูให้มันได้ระนาบครับ

แล้วก็เวลาที่จะพอกรอยต่อ จะทำอย่างไรให้ใช้อีโป้พอกแล้วไม่เยอะเกินไปน่ะครับ ตอนพอกส่วนหัวผมพอกมันเยอะไปข้างๆ จนต้องนั่งขัดเยอะขึ้นไปอีกน่ะครับ
พออีโป้เริ่มแข็งแต่ยังไม่แห้งสนิท (ประมาณ 1-2 ชั่วโมงหลังจากปั้นทิ้งไว้) ให้ใช้อาร์ทไนฟ์เฉือนส่วนที่ปั้นนูนออกมามากเกินไปออกซะบางส่วน จะช่วยให้งานขัดน้อยลงครับ
อ้อ อีกวิธีที่ผมใช้เวลาใช้อีโป้อุดร่องต่างๆก็คือ พออุดอีโป้ลงไปแล้วให้ใช้นิ้วจุ่มน้ำมาปาดเอาส่วนที่ล้นออกมาเยอะเกินออก น้ำจะช่วยไม่ให้อีโป้ติดนิ้วเรา และยังจะช่วยให้ผิวอีโป้เรียบขึ้นอีกด้วย พึงสังเกตว่าอีโป้พอโดนน้ำมันจะละลายได้ ใช้คุณสมบัตินี้ให้เป็นประโยชน์จะช่วยให้เราทำงานได้ง่ายขึ้นครับ

ปล.อาจจะใช้ภาษางงเกินไปต้องขออภัยด้วยครับผมก็เรียบเรียงคำพูดไม่ถูก กำลังมึนๆหลังจากนั่งขัดมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2012, 02:01:38 PM โดย wsarun »

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:10:45 AM »
รบกวนถามอีกนิดครับ ตรงท้ายชิ้นส่วนสีแดงในรูปน่ะครับ มันจะเป็นสามเหลี่ยมอันเล็กเอามาประกบ ถ้าผมจะพอกให้อันท้ายมีขนาดเท่ากับอันใหญ่จะมีวีธีไหนใช้ในการอ้างอิงเพื่อขัดให้มันมีขนาดเท่าๆหรือใกล้เคียงกันบ้างไหมครับ

แล้วก็ ในส่วนของผม (ไม่ได้ถ่ายรูปมา) จะมีร่องเล็กๆเยอะมาก ถ้าเวลาอุดควรจะใช้tamiya putty ละลายเล็กน้อยแล้วทาเอาจะดีกว่าใช่ไหมครับ