ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการพ่นรองพื้นครับ  (อ่าน 26478 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr99

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเรื่องการพ่นรองพื้นครับ
« เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 08:52:21 PM »
พอดีวันนี้ไปซื้อ พ่นรองพื้นของHobby white1000 มาครับเพราะผมเห็นหลายๆท่านชอบพ่นรองพื้นกัน แต่ปัญหาผมคือ ....... ใช้ยังไงครับใครรู้ลิงค์สอน วานบอกที และอย่างที่สองครับ คือ รองพื้นเนี้ยต้องใช้ในกรณีไหนบ้างครับ ถ้าสมมุติว่าผมต้องการพ่นสีเลยลงบนกันพลาที่สีนั้นอยู่แล้วโดยไม่พ่นรองพื้นจะได้ไหมครับ เช่น กันพลาชิ้นส่วนสีแดงผมกะพ่นสีแดงลงไปเลยโดยไม่ต้องพ่นรองพื้นแบบนี้จะได้ไหม รบกวนช่วยตอบกระทู้ทีนะครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: สอบถามเรื่องการพ่นรองพื้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 10:45:26 PM »
รองพื้นมีประโยชน์สองอย่างครับ
- อย่างแรกคือช่วยการยึดเกาะของสี
- อย่างที่สองคือเพื่อ check รอยผิวว่าเรียบดีหรือไม่

ดังนั้นรองพื้นสูตรเก่าๆจึงมักผสมสีเทาเพื่อให้มองเห็นรอยไม่เรียบได้ง่ายครับ

วิธีใช้ก็เหมือนสีทั่วไป เพียงแต่อาจต้องผสมให้จางกว่าปกติหน่อย พ่นคลุมๆให้พอมีรองพื้นเกาะทั่วๆ ไม่ต้องพ่นจนเข้มจัดก็ได้ รอแห้งแล้วตรวจสอบด้วยสายตา ถ้าพบรอยไม่เรียบก็ขัดอุดไปตามเรื่อง แล้วพ่นรองพื้นใหม่ ถ้าพอใจแล้วก็พ่นสีหลักได้เลย

พ่นสีเข้มอย่างน้ำเงินเข้ม ดำ ใช้รองพื้นสีเทาได้
พ่นสีเหลือง ให้รองพื้นสีขาว หรือถ้ารองพื้นเทาต้องพ่นสีขาวนำไปก่อน
พ่นสีแดง ให้รองพื้นขาว ตามด้วยสีเหลืองก่อนตามด้วยแดง

หวังว่าคงตอบคำถามที่สงสัยว่าพลาสติกสีแดงแล้วพ่นสีแดงทับไปเลยได้ไหม  :iconsmile:

ออฟไลน์ armchai

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
Re: สอบถามเรื่องการพ่นรองพื้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 12:00:18 AM »
ถามว่าไม่พ่นรองพื้น แต่พ่นสีจริงเลยได้ไหม ผมตอบว่าได้ แต่ควรพ่นรองพื้นก่อนจะดีกว่าครับ :iconvsign: เพื่อประโยชน์อย่างที่คุณ kit556 บอก
และประโยชน์อีกอย่างที่ผมชอบคือมันช่วยปรับสีพื้นให้เป็นโทนเดียวกันก่อนพ่นสีจริงครับ

ออฟไลน์ Mr99

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 08:10:38 AM »
ขอบคุณทุกๆคำตอบมากเลยครับ และมีอีกอย่างอยากถามครับ เห็นที่ร้านบอกมีเบอร์ 1000 1200 มันต่างกันยังไงหรอครับผม

ออฟไลน์ armchai

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:15:56 AM »
มันคือความละเอียดของเม็ดสีครับ 1200 ก็ละเอียดมากกว่า 1000