ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องดีคอล/ซีลหน่อยครับ  (อ่าน 2366 ครั้ง)

ออฟไลน์ tpeetasai

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
สอบถามเรื่องดีคอล/ซีลหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 08:35:40 PM »
คือเคยไปเห็นของหลายๆคนเขาทำเป็นดีคอลที่ออกแบบเอง เลยอยากจะทราบน่ะครับว่ามีขั้นตอนยังไงบ้าง

และหาร้านไหนที่รับทำบ้างน่ะครับ จะเป็นดีคอลน้ำ/ขูดหรือซีล ก็ได้อะฮะ

รบกวนหน่อยฮะะะ ขอบคุณครับ :iconwish:

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
Re: สอบถามเรื่องดีคอล/ซีลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 01:27:06 PM »
ได้ยินกันว่าใช้ออกแบบในคอมแล้วใช้เครื่องปริ้นลงแผ่นดีคอลปล่าวครับ(เป็นแผ่นดีคอลน้ำนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2015, 01:27:51 PM โดย whitemeteor »

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
Re: สอบถามเรื่องดีคอล/ซีลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 02:50:51 PM »
ออกแบบเองในโปรแกรม illustrator ครับ
ตัวอย่างขั้นตอนการออกแบบดีคอลเอง
1.เตรียมเทปกระดาษสำหรับติดผ้าก็อซทำแผล ที่ใช้อันนี้เพราะเนื้อนิ่มเหนียวกำลังดีและเข้ารูปได้ดีมาก ไปแปะกับพื้นที่ๆโมต้องการใส่ลาย ขีดดินสอขอบเขตพื้นที่
2.จากนั้นเอาไปแปะใส่ในกระดาษ ระบุด้วยว่ามันคือส่วนไหน(แปะรวมๆกันแล้วมันจะแยกยากถ้าไม่ระบุ) และสแกนเข้าคอมทำงานต่อใน illustrator จะได้ตามภาพนี้

3.จัดทำออกแบบลายและเซฟงานเป็นไฟล์ ai

ส่งไปพิมพ์ที่ samuel decal ที่สามารถพิมพ์สี เงิน สีทอง สีขาวได้
หรือลองหาร้านในไทยดูก็ได้ครับ เพียงแต่ในไทยยังไม่มีที่ไหนพิมพ์สีทองกับสีขาวได้เท่านั้นเอง

4.ร้านค้าที่รับจัดส่งให้ ที่ผมรู้จักตอนนี้ก็ msnewgen กับ Arto's Conner & Shop ส่วนเรื่องราคาสอบถามกันเองนะครับ(คิดตามขนาด) แต่สูงอยู่

5.ประมาณเดือนนึงรอรับได้ มันสวยมากๆ

ดีคอลที่ได้เป็นดีคอลน้ำเท่านั้นนะครับ

ออฟไลน์ tpeetasai

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 06:43:58 PM »
โอ ตั้งแต่ต้นยันจบเลย ขอบคุณ คุณnaykai กับคุณ white meteor มากครับ :iconwish: :iconwish: