ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการขัดชิ้นโมเดลและอื่นๆครับ  (อ่าน 2182 ครั้ง)

ออฟไลน์ apiwat17

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ตามหัวข้อเลยครับ
1. โมเดลยี่ห้อ Bandai นี้ จำเป็นมั้ยครับที่หลังจากตัดออกมาจากแผงแล้ว ต้องขัดรอยที่ตัดมา หรือขัดทั้งชิ้นเลยอะครับ ก่อนพ่นสีรองพื้นลงไป ?
2. ปกติใช้กระดาษทรายแบบไหน เบอร์ไหน ขัดอะครับ ?

ขอบคุณครับ  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2015, 03:52:38 PM โดย apiwat17 »

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: ขอถามเรื่องการขัดชิ้นโมเดลและอื่นๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 07:42:18 PM »
1. ต้องขัดเกทครับ  ไม่งั้นหัลงพ่นสีไปจะเห็นเกทชัดเจนขึ้น

หลักๆที่ขัด จะมี
1. เกท
2. ตะเข็บ
3. รอยพลาสติกยุบ

จริงๆรอยพวกนี้แล้วแต่คน จะขัดหรือไม่ขัดก็ได้  แต่ถ้าไม่ขัดหลังพ่นสีไปรอยจะชัดเจนขึ้น

2. เบอร์ 600-1000 ครับ  เบอร์มันเป็นตัวบอกความระเอียดครับ  ถ้าทำสีด้านเบอร์ 600 ก็พอ  แต่ถ้าทำสีเงาต้องขัดเบอร์ 1000 ไม่งั้นหลังพ่นสีจะยังเห็นรอยกระดาษทรายอยู่

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ apiwat17

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: ขอถามเรื่องการขัดชิ้นโมเดลและอื่นๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 05:02:48 AM »
อ๋อๆ ขอบคุณครับ ขอถามอีกนิดนึงนะครับ ถ้าใช้ตะไบขัดเล็บได้มั้ยครับ ? โดยขัดส่วนที่ตัดออกมาอะครับ

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 06:19:38 AM »
ตะไบขัดเล็บ ขัดได้คับแต่ไม่แนะนำให้ขัดผิวโม เพราะหยาบเกินไป แต่ผมใช้เอาไว้ขัดคราบกาว
...
การขัดผิวนั้น อย่างที่ท่าน นาโรบอกอะคับ ขัดลบรอยตัด และเพื่อทำสีได้ง่ายขึ้น
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON